Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย ACER M3640 ลง windows ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย ACER M3640 ลง windows ไม่ได้

ผมซื้อคอมใหม่ รุ่น Acer AspireM3640 เครื่อง PC มาแต่ลง windows ไม่ได้ เวลา setup เสร็จ restart มาใหม่จะขึ้นหน้าจอสีฟ้า มีเทคนิคอะไรหรือเปล่าครับในการลง ผู้รู้ครับช่วยผมที ขอขอบคุณผู้รู้ไว้ล่วงหน้านะที่นี้ ขอบพระคุณอย่างสูง
    (ลงมา 2 วันแลัว) เชียนช่วยหน่อยครับ

bluse screen ฟ้องว่าอะไร+code อะไรละครับ
    ถ้ายังไงลองใช้แผ่น original ที่ไม่โมลงดูนะครับ

ปล.บิวเกดเคยกล่าวไว้ว่า ในทางทฤษฎีวินโดไม่ทางแฮงค์อย่างแน่นอน
    แสรดดดดด ทฤษฎีมันเยี่ยมมากเลยจอร์ท

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
      bluse screen ฟ้องว่าอะไร+code อะไรละครับ
      ถ้ายังไงลองใช้แผ่น original ที่ไม่โมลงดูนะครับ

ปล.บิวเกดเคยกล่าวไว้ว่า ในทางทฤษฎีวินโดไม่ทางแฮงค์อย่างแน่นอน
      แสรดดดดด ทฤษฎีมันเยี่ยมมากเลยจอร์ท
      แต่ทางปฏิบัติ แฮ้งค์กันกระจายอ่ะดิ่ท่าน

Comment

ระหว่างติดตั้ง มันขึ้นจอฟ้าช่วงก่อนที่จะให้ฟอร์แมทฮาร์ดดิสก์...โค้ดมันฟ้องประมาณว่าไม่เจอฮาร์ดดิสก์อะไรนี่แหละครับ แล้วก็ขึ้นจอฟ้า
        ผมลองทำตามวิธีต่างๆ ดังนี้ครับ
        1. ก๊อปปี้ driver sata ที่มากับแผ่น ลงใส่ dive A แล้วระหว่างติดตั้งกด F6 เพื่อทำการติดตั้ง driver sata
        2. ถอดฮาร์ดดิสก์ไป ฟอร์แมทที่อื่นแล้วเอาลง
        ก็ยังไม่ได้

Comment

ตอนลงลองเอา Hardware ตัวอื่นที่ไม่จำเป็นซะก่อน แรมก็ใส่แค่ตัวเดียว ฮาร์ดดิสก็ลูกเดียว ...เอาเป็นว่าให้เหลือน้อยสุดแต่ยังเปิดเครืองได้ ลองทำดูครับเผื่อฟลุ๊ก

Comment

Originally posted by ลองดู View Post
            ระหว่างติดตั้ง มันขึ้นจอฟ้าช่วงก่อนที่จะให้ฟอร์แมทฮาร์ดดิสก์...โค้ดมันฟ้องประมาณว่าไม่เจอฮาร์ดดิสก์อะไรนี่แหละครับ แล้วก็ขึ้นจอฟ้า
            ผมลองทำตามวิธีต่างๆ ดังนี้ครับ
            1. ก๊อปปี้ driver sata ที่มากับแผ่น ลงใส่ dive A แล้วระหว่างติดตั้งกด F6 เพื่อทำการติดตั้ง driver sata
            2. ถอดฮาร์ดดิสก์ไป ฟอร์แมทที่อื่นแล้วเอาลง
            ก็ยังไม่ได้
            ผมขอเดาว่าใน bios ส่วน hdd controler น่าจะอยู่ในโหมด raid/ahchi(อะไรประมาณนี้)ลองปรับเป็น sata/ide ธรรมดาดูครับผมนึกภาพ bios นั้นไม่ค่อยออกแล้วความจำสั้น - -'' )

Comment

แต่ที่จริงแล้วเป็นที่ Bios ครับ
              การแก้ไข ให้ท่าน Flash Bios ใหม่เป็น Version R01-A3S4 ครับ
              โหลดได้ที่ http://203.150.225.245/UpAndDownLoad 1/PC/Bios/Aspire M5640/R01-A3S4.zip

เครดิตคุณModem ตามLinkนี้

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=89550.0

Comment

Working...
              X