Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ทำงานตลอดเวลา ปกติมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ทำงานตลอดเวลา ปกติมั้ยครับ

คือรบกวนสอบถามหน่อยนะครับ

ผมใช้ Asus F8vr ครับแล้วเวลาใช้เครื่องไฟแสดงสถานะ HDD จะกรพริบตลอดเวลา
    แม้กระทั่งเวลาที่ปิดโปรแกรมทุกอย่างแล้ว ตั้งเครื่องไว้เฉยๆก็ยงกระพริบ
    อีกทั้งดูที่ sidebar ตัววัด CPU Usage ก็ขึ้นๆลงๆตลอดเวลา
    ประมาณตั้งแต่ 0% - 10%

อยากทราบว่ามันเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ถ้า Vista ปกติครับ ถ้าเป็น XP ไม่ปกติ

Comment

ถ้าเป็น Vista ลองเรียก taskmanager ขึ้นมา แล้วเลือก performance
      แล้ว click Resource Monitor และขยายส่วน Disk ลงมาดู จะรู้ว่า
      ขณะนั้น vista กำลัง Read หรือ write ไฟล์อะไรอยู่ โดยโปรแกรมหรือ process อะไร

ของผมกระพริบถี่ ๆ เพราะ MSN หรือ Live Messenger อะไรเนี่ยแหละ พอลองปิดมัน
      ก็กระพริบน้อยลง ที่เหลือก็จะเป็น Symantec Antivirus มันเขียน log อะไรเนี่ยแหละครับ

Comment

จขกท. เจอปัญหาเดียวกับผมเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=359174

ท่าน varakanok บอกว่า "ถ้า Vista ปกติครับ ถ้าเป็น XP ไม่ปกติ"

จขกท.เคยลองใช้ XP บ้างรึยังครับ

ของผมใน XP ก็เป็น ไม่่ต่างจาก Vista

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับผม

ผมยังไม่เคยลอง XP อ่ะครับตัวผมเองคงไม่มีเวลาไปลง window ใหม่อ่ะครับ คุณ navythai
          ช่วงนี้สิ้นปีงานเยอะด้วยจิ แอบเซงๆนิดๆด้วยครับ เพราะรูสึกเหมือนเครื่องมันช้าๆกว่าท่มันควรจะเป็น

ยังไงถ้าคุณ navythai ได้ิธีแก้ปัญหาตรงนี้ก็รบกวนมาบอกกันต่อด้วยนะครับ จะขอบคุณมากๆเลย

ปล ว่าแต่ไอ้การปิด index service ปิดกันยังไงหรอครับ ?? แหะๆ

Comment

3 วันเต็มๆครับที่ผมใช้เวลาในการหาปัญหาที่เกิดขึ้น คำตอบที่ได้ก็ยังไม่ชัดเจนครับ

เท่าที่รู้ตอนนี้ก็คือ ทุกท่านที่ใช้ตระกูล F8 บน Windows Vista จะมีอาการไฟ HDD กระพริบตลอดหมด

แต่ยังไม่มีท่านที่ใช้ Windows XP เข้ามาตอบเลยว่าเป็นกันรึเปล่า ( รออยู่ครับ )

**ส่วนตัวไม่ค่อยได้สัมผัสโน๊ตบุ๊คซักเท่าไหร่ เลยไม่รู้ว่ามันควรจะป็นยังไง

Comment

Working...
            X