Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิจารณ์ spec นี้ให้ผมด้วยนะครับ ว่าโอเคมั้ย แล้วต้องใช้ psu เท่าไหร่ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิจารณ์ spec นี้ให้ผมด้วยนะครับ ว่าโอเคมั้ย แล้วต้องใช้ psu เท่าไหร่ดีครับ

อันนี้เปนสเปคที่จัดไว้นะครับ
    -----------------------------------------------------------------
    case - Cooler Master "Elite 330" Black Mid Tower Case w/ Transparent Side Panel Retail
    cpu - Intel Core2 Quad Q6600 2.4GHz 1066FSB 8MB L2 Cache EM64T LGA 775 Quad Core CPU Retail
    hd - Western Digital 640GB 7200RPM 16MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD6400AAKS" OEM
    mb - ASUS "P5QL-E" Intel P43 Chipset Mainboard for Intel LGA 775 CPU Retail
    ram - Kingston ValueRAM 240 Pin 2GB DDR2-800 PC2-6400 RAM Retail
    vga - HIS ATI Radeon HD 4670 IceQ HDMI 512MB DDR3 128-bit Dual DVI TV-Out PCI-Express Retail
    psu - ?
    cpu cooler - ?
    -----------------------------------------------------------------

ส่วนจอจะใช้ของ dell ต่อผ่าน hdmi อะครับผม
    โดยทั่วไปใช้ทำงาน autocad, ps, แปลงหนังบ้าง, กะเอาไว้ดูหนัง HD, วงจรปิด ครับ เปิดไว้แทบทั้งวัน

พอดีมีความรู้เรื่องนี้น้อยน่ะครับ เลยมีคำถามรบกวนพี่ๆดังนี้ครับ

1.ไม่ทราบว่าสเปคนี้มีอะไรควรแก้ไขบ้างมั้ยครับ / โดยรวมแต่ละตัวเข้ากันได้ดีมั้ยอะครับ

2.psu ควรใช้กี่วัตต์ ใช้ตัวไหนดีครับผม คิดว่าอนาคตอาจจะใช้ hd ถึง3 ลูกครับ

3.อยากให้ช่วยแนะนำ CPU Coolers ราคาไม่แพงให้ด้วยครับผม

4.การต่อ raid ของ hd คืออะไรหรอครับ แล้วมีข้อดี/ข้อเีสียอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับบบบผม

มีงบเท่าไหร่ครับ จะได้ลองจัดให้ใหม่

Comment

PSU 500 W พอครับ
      ส่วน CPU sink ไปเดินดูเอาเลยครับ ราคา 1000 -2500

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
        มีงบเท่าไหร่ครับ จะได้ลองจัดให้ใหม่
        20k +/- 3k ครับผม

Comment

ลืมบอกไปครับ ราคานี้ไม่รวมจอครับผม

Comment

ดันหน่อยนะคร๊าบบ รอคำแนะนำอยู๋

Comment

Originally posted by oreo_omeo View Post
              อันนี้เปนสเปคที่จัดไว้นะครับ
              case - Cooler Master "Elite 330" Black Mid Tower Case w/ Transparent Side Panel Retail
              cpu - Intel Core2 Quad Q6600 2.4GHz 1066FSB 8MB L2 Cache EM64T LGA 775 Quad Core CPU Retail
              hd - Western Digital 640GB 7200RPM 16MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD6400AAKS" OEM
              mb - ASUS "P5QL-E" Intel P43 Chipset Mainboard for Intel LGA 775 CPU Retail
              ram - Kingston ValueRAM 240 Pin 2GB DDR2-800 PC2-6400 RAM Retail
              vga - HIS ATI Radeon HD 4670 IceQ HDMI 512MB DDR3 128-bit Dual DVI TV-Out PCI-Express Retail
              psu - ? RAIDMAX530W
              cpu cooler - ? ตัวที่แถมมาก็ใช้ได้ครับไม่เสียตัง

ส่วนจอจะใช้ของ dell ต่อผ่าน hdmi อะครับผม
              โดยทั่วไปใช้ทำงาน autocad, ps, แปลงหนังบ้าง, กะเอาไว้ดูหนัง HD, วงจรปิด ครับ เปิดไว้แทบทั้งวัน

พอดีมีความรู้เรื่องนี้น้อยน่ะครับ เลยมีคำถามรบกวนพี่ๆดังนี้ครับ

1.ไม่ทราบว่าสเปคนี้มีอะไรควรแก้ไขบ้างมั้ยครับ / โดยรวมแต่ละตัวเข้ากันได้ดีมั้ยอะครับ ลงตัวดีครับ

2.psu ควรใช้กี่วัตต์ ใช้ตัวไหนดีครับผม คิดว่าอนาคตอาจจะใช้ hd ถึง3 ลูกครับ HDD แต่ละลูกกินไฟประมาณ 15W หรือ 1A หน่อยๆเองครับ ต่อไป 5 ลูกยังกินไฟนิดเดี่ยวครับไม่มีปัญหา

3.อยากให้ช่วยแนะนำ CPU Coolers ราคาไม่แพงให้ด้วยครับผม ตัวที่ติดมาในหล่องนั้นแหละครับ สบายมาก

4.การต่อ raid ของ hd คืออะไรหรอครับ แล้วมีข้อดี/ข้อเีสียอย่างไรบ้างครับ
              RAID มีหลายชนิดครับ ให้เลือกใช้งาน ทั้งแบบเพิ่มความไว เพิ่มความปลอดภัย อยู่ที่เราจะเลือกแบบใหน แต่ต้องใช้ HDD มากกว่า 2 ลูกขึ้นไปครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับบบบผม
              .

Comment

Working...
              X