Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Up ram หน่อยครับ M/B M2A-VM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Up ram หน่อยครับ M/B M2A-VM

ถามเรื่อง Up ram หน่อยครับ M/B M2A-VM-HDMI

ตอนนี้มี kingston 1GB X2 มันเป้น Dual channel

--ถ้าจะซื้อมาเพิ่ม อีก 1GBx2(เป็น 4 แผง) มันจะเป็น Dualchannel เหมือนเดิมมั้ย
    ถ้าอันใหม่เป็นของคนละ ล๊อต คนละชิป แบบว่าหาของรุ่นเดียวกันไม่ได้ แต่ bus เท่ากัน

--ถ้าซื้อเพิ่ม 1 GB แพงเดียว มาใส่เป้น 3 แผง มันจะเห็นเป็นDual ป่าวครับ
    --ถ้าซื้อเพิ่ม 2 GB แพงเดียว มาใส่เป้น 3 แผง มันจะเห็นเป็นDual ป่าวครับ(แบบนี้เป็น dual ป่าว)

จำเป็นหรือเปล่าถ้าซื้อมา ต้องซื้อยี่ห้อเดียวกัน Chipเดียวกัน lotเดียวกันเหมือนอันเก่าถึงจะได้ Dual
    หรือว่า แค่ขนาด กับ bus ก้อพอ
    ขอบคุณครับ

Originally posted by singha70 View Post
    ถามเรื่อง Up ram หน่อยครับ M/B M2A-VM-HDMI

ตอนนี้มี kingston 1GB X2 มันเป้น Dual channel

--ถ้าจะซื้อมาเพิ่ม อีก 1GBx2(เป็น 4 แผง) มันจะเป็น Dualchannel เหมือนเดิมมั้ย
    ถ้าอันใหม่เป็นของคนละ ล๊อต คนละชิป แบบว่าหาของรุ่นเดียวกันไม่ได้ แต่ bus เท่ากัน เป็น DUAL ครับ แต่แรมจะร้อนขึ้นเมือเสียบครบ 4 แถว

--ถ้าซื้อเพิ่ม 1 GB แพงเดียว มาใส่เป้น 3 แผง มันจะเห็นเป็นDual ป่าวครับ เป็นครับ แต่บางMB ก็ไม่เป็น ลองเท่านั้นถึงจะรู้
    --ถ้าซื้อเพิ่ม 2 GB แพงเดียว มาใส่เป้น 3 แผง มันจะเห็นเป็นDual ป่าวครับ(แบบนี้เป็น dual ป่าว)
    คำตอบเดิมครับ
    จำเป็นหรือเปล่าถ้าซื้อมา ต้องซื้อยี่ห้อเดียวกัน Chipเดียวกัน lotเดียวกันเหมือนอันเก่าถึงจะได้ Dual
    หรือว่า แค่ขนาด กับ bus ก้อพอ ได้ก็ดีครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร วัดดวงเอาครับ
    ขอบคุณครับ
    .

Comment

แล้ว Dual กับไม่ Dual ทำงานต่างกัน หรือ ความเร็วต่างกันหรือเปล่าครับ

Comment

Working...
      X