Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD แบบด้าน กับ แบบ เงา ต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD แบบด้าน กับ แบบ เงา ต่างกันยังไงครับ

แค่ความสวยงามของจอ หรือว่า มีผลต่อภาพด้วย

ก็แค่สวยงามแหละครับกับคุณสมบัติในการใช้นิดนห่อย

ก็คือ ด้าน มานจะไม่สพท้อนแสงมากทำให้ ใช้เวลามีแสงส่องจากด้านหลังเราได้ดี แต่ก็จะขาดความสวยงาม(เพราะคนเราชอบของอาไรที่เงาๆแวววาวอยู่แล้ว)

Comment

ผมว่า จอกระจก เนียนกว่านะ ภาพดูคมชัดกว่า แต่ไม่ชอบที่มันสะท้อนแสงข้างหลัง ได้อย่างเสียอย่าง..

Comment

ผมก็ชอบจอกระจกนะครับ กำลังคิดจะซื้อยู่เลยเนี่ย ผู้รู้ช่วยแนะที

Comment

จอเงา แสงและสีจะดูสดใจกว่า แต่ถ้าอยู่ในห้องที่ออกแบบเรื่องแสงไม่ดีจะเกิดดวงไฟหรือแสงที่ไม่สม่ำเสมอในจอ ทำให้เกิดการรบกวนสายตาเวลาใช้งาน(อาจทำให้ปวดตาได้)

จอด้าน ก็ตรงข้ามกับด้านบน และมีดีอีกอย่างเมื่อฝุ่นเกาะจะไม่ค่อยเห็นแต่จอเงาที่เห็นเป็นเม็ดๆเลย

ส่วนตัวชอบจอด้าน เพราะไม่มีการรบกวนสายตา ส่วนสามารถจัดที่วางได้ง่ายไม่ต้องย้าย หรือย้ายดวงไฟ การดูแลรักษาง่ายไม่ต้องเช็ดบ่อยก็ได้ สำหรับผมคิดว่าเป็นผลพลอยได้

แต่ถ้าห้องใครไม่มีแสงสะท้อนสามารถเลือกใช้ได้ครับเป็นตัวเลือกที่ดี

ส่วนจอ notebook ไม่เหมาะที่จะนำจอเงามาใช้แต่ทำไมใช้กันจังตั้งตรงไหนแสงเข้าตารำคาญมากขนาดที่บ้านแสงยังเข้าตา

Comment

ถ่ายจากจอHPสีเเจ่มดี
            Attached Files

Comment

ต้องลองไปเทียบดูเอง ร้าน jib วางกันเพียบ

Comment

มันแล้วแต่คนชอบแฮะ

Comment

แล้วแต่คนชอบจริงๆเลยครับของแบบนี้ ส่วนตัวตอนแรกก็ชอบจอกระจกสวยดีสีสด แต่พอได้ใช้ new imac ที่ทำงานบ่อยๆ ชักไม่ชอบแหะ เวลาทำงานมันจะสะท้อนเราเข้าไปในจอด้วยเวลาต้องทำแบ๊คกราวมืดๆ แล้วถ้าแสงมาทางด้านหลังก็สบายเลยครับ สะท้อนให้พรึ่บไปหมด แต่ถ้าวางในตำแหน่งดีๆ ไม่มีแสงเข้ามาก็คงจะโอเคครับ

สรุปเครื่องที่บ้านเลยซื้อจอด้านมาใช้...สบายใจ สภาพแสงไหนก็มีความสุข

Comment

สรุปนะครับเลือกจอกระจกไปเลยดีกว่าครับ ยังไงมันก็ไหม่กว่าอย่าคิดมาก เด๋ยวอีกหน่อยก็จะเป็นจกกระจกหมดล่ะ

Comment

เงาเลย คับ สวยดี

Comment

ต่างกันตรงจอกระจกเค้าก็เอากระจกมาแปะหน้าจอแล้วก็คิดตังค์เราเพิ่มครับ

Comment

FVFVFVF

Originally posted by junex View Post
                          ต่างกันตรงจอกระจกเค้าก็เอากระจกมาแปะหน้าจอแล้วก็คิดตังค์เราเพิ่มครับ
                          เดียวนี้เขาไม่ทำแบบนั้นแล้วนิครับ

Comment

จอกระจกแสงสะท้อนทำงานลำบากครับ มีเงามากวนสายตา

Comment

ส่วนตัวก็ยังสนใจจอกระจกอยู่นะครับ แต่เดี๋ยววันนี้จะลองเข้าไปดูของจริงครับ จะซื้อแล้วจะได้ลองจริงๆเสียที

Comment

Working...
                              X