Announcement

Collapse
No announcement yet.

สืบเนื่องจากกระทู้ Wireless ของหอที่มี USER/Pass

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สืบเนื่องจากกระทู้ Wireless ของหอที่มี USER/Pass

ผมได้โพสถามไปว่า
    Originally posted by omlette View Post
    คือผมใช้ notebook ที่หอน่ะครับ แล้ว net ที่หอมันให้มาเป็นUser Password 1 user ต่อ 1 ห้อง และปล่อยสัญญาณมาเป็น Wireless คืออยากจะถามว่าผมต้องใช้อุปกรณ์และวิธีไหนที่จะแชร์ net จาก user 1 user ของผมน่ะครับ

คุณ miixer มาตอบใว้ว่า

Originally posted by miixer View Post
    เครื่องคุณต้องมี lan port 2 อันครับ
    อันแรกเป็น wireless รับเนท
    อันที่สอง เป็น lan ธรรมดา เอาไว้เป็น gateway ให้ อีกเครื่อง
    แล้วทำดังนี้
    1. เข้าไปที่ View Network Connection แล้ว คลิกขวา ที่ icon ของ wireless lan เลือก Properties
    2. ไปที่ tab Advance จากนั้น เลือกที่ Allow to... อะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้ละ ที่มันมี สองัวเลือก อยู่ด้วยกัน เลือกตัวบน หรือทั้งสองก็ได้ ตัวนี้มันเป็นการกำหนดว่าเราสามารถแชร์เนทให้คนอื่นได้
    3. คลิกขวาที่ icon ของ Lan อีกตัว เลือก Properties > General > This connection uses the following items >Internet Protocal (TCP/IP) แล้วกด Properties
    4. จะมาเจอ หน้า Gerneral ให้เลือกที่ Use the following IP address ใส่ไอพีไรก็ได้ เช่น
    subnet mark: 255.255.255.0
    Gateway: ว่างไว้
    เสร็จแล้ว Ok ออกมาเลยครับ
    5. ไปที่เครื่องที่จะต่อพ่วง ไปที่ Properties ของ Lan เหมือนข้อ 3 แต่ Set Ip ให้ต่างจากเครื่องแรก เช่น

subnet mark: 255.255.255.0
    Gateway: ว192.168.2.1 (เป็นไอพีของเครื่องแรก ที่แชร์เนท)

เลือกที่ Use the following DNS server address แล้วกรอกที่ช่อง Preferred DNS server เป็น 192.168.2.1 เหมือน gateway
    เสร็จแล้ว OK ออกมาเลยครับ
    เท่านี้น่าจะได้แล้ว แต่ลองดูเรื่อง firewall ของ Antivirus ด้วย ว่า บล็อกอะไรหรือเปล่า

ผมอยากจะถามว่า ถ้าผมจะแชร์กันมากกว่า 2 เครื่องโดยใช้ wireless อีกทีจะทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้รบกวนขอวิธีทำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ก็เอา lan ที่ต่อระหว่าง pc1 ไป pc2 เปลี่ยนไปเสียบที่ switch เครื่องที่ต้องการใช้ internet ก็เซ็ท ip ในช่วง 192.168.2.xxx ส่วน subnet กะ gw และ dns ใช้ค่าเหมือนเดิม

กรณีต้องให้เป็น wireless ก็ใช้ access point แทน swtich

อีกวิธีก็คือหา wireless adaptor มาอีกตัวเพิ่มในเครื่องและกำหนดแบบเดียวกับที่คุณ miixer แนะนำในขั้นต้นแต่ให้ share internet ไปยัง wireless adaptor ตัวที่เพิ่มขึ้นมาแทนแล้วก็ทำ ad-hoc เอาก็จะสามารถต่อกันได้มากกว่า3เครื่องโดยใช้ wireless

Comment

Working...
    X