Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องเปลี่ยนอะไรอีกหรือไม่ครับ (สเปคคอมครับ) ผมใช้เครื่องนึงประมาณ4ปี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องเปลี่ยนอะไรอีกหรือไม่ครับ (สเปคคอมครับ) ผมใช้เครื่องนึงประมาณ4ปี

ผมให้เพื่อนจัดสเปคให้ ดังนี้

CPU : Intel E6420 2.13 GHz 7290.-
    หรือ Intel E6600 2.4 GHz 8790.-
    M/B : Gigabyte GA-965P-DS4 6290.-
    RAM : CORSAIR Value Select 1GBx2 Bus 667MHz 1470x2 2940.-
    Display card : ไม่ระบุยี่ห้อ GF8800 GTS 320MB ~12300.-
    H/D : SEAGATE 250 GB SATA II 2730.-
    Monitor : LG L194WT 19" Wide Screen 6700.-
    Sound card : On Board
    Card reader : ไม่ระบุยี่ห้อ ~400.-
    DVD-RW : -
    PSU : Enermax EG365P 350W 1550.-
    Case : Cooler Master Elite 330 1460.-

ตัวผมไม่มีความรู้ ความชำนาญเกี่ยวกับ Hardware เลย
    ผมใช้เขียนแบบ Mechanical Desktop, Inventor, FEA (เพื่อนบอกว่างานพวกนี้เป็น OpenGL
    ต้องใช้พวก Quadro หรือ FireGL (งง มันคืออะไร)) เปลี่ยนเครื่องนานๆครั้งประมาณ4-5ปี
    เลยมาขอคำแนะนำ

ควรจะปรับอะไรอีกหรือไม่ครับ เพื่อนแนะนำให้รอเล่น DDR3 กับ CPU Bus 1333 MHz ควรจะรอหรือไม่ เครื่องเก่าก็ยังใช้ได้ แต่รอนานมาก

M/B Gigabyte คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ เพื่อนบางคนมันเรียก กิ้กกาบ้วย ผมเลยกลัว
    Display card ผมจะลดสเปคลงได้หรือไม่ ถ้าลดได้ควรใช้รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร
    PSU กำลังไฟพอหรือไม่ครับ
    Case ต้องใช้ พวกCase อลูมิเนียมด้วยหรือครับ ช่วยแนะนำยี่ห้ออื่นให้ด้วยก็ดีครับ ผมค่อยไม่สนใจเรื่องรูปลักษณ์ครับ

ปล.1 ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเล่นเกมส์ครับ ถ้าลดDisplay card การทำงานกับโปรแกรม Inventor หรือ Solidwork จะรวดเร็วใกล้เคียงกับ GF 8800 GTS หรือไม่ครับ
    ปล. 2 มีร้านแนะนำบ้างหรือไม่ครับ
    Last edited by mithras; 15 May 2007, 16:36:38.

PSU 350w ไฟไม่พอครับ
    งบรวมทั้งหมดมีเท่าไรครับ
    quardtro เป็น card ที่ถูกออกแบบมาเพื่อการ
    ทำงานทาง graphic design เฉพาะซึ่งหากเอาไป
    เล่นเกมส์ frame rate จะไม่สูงมากนัก แต่มันถูก
    สร้างมาเพื่อสิ่งนั้น
    กิ๊กกาบ๊วย เป็นชื่อที่ถูกเรียกอย่างเย้ยหยันในสมัยที่ทำ
    plateform ของ pentium III,IV นั้นมีอัตราการเครมคืนที่สูงมาก
    แถมครมนาน มากๆๆ ตอนนี้น่าจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นแล้วนะครับ
    Last edited by pchutchawan; 15 May 2007, 14:12:26.

Comment

สเปกดีแล้วครับ แต่ power supply ไม่ไหวแน่นอน ใช้ยี่ห้อธรรมดา ราคาซัก 1000-2000 ดีกว่า หรือจะใช้ enermax รุ่นสูงกว่านี้หน่อยก็ได้แนะนำเป็นซัก 500w ขึ้นไป

cpu e6420 ดีแล้วครับ ไม่ต้อง e6600 มันแพงไปหน่อย เอาส่วนต่างไปทำอย่างอื่นดีกว่า

Quadro คือกราฟิกการ์ดที่ใช้จัดการกับแอพลิเคชั่นทางกราฟิกที่ใช้ OpenGL โดยเฉพาะ เป็นของ nvidia
      FireGL ก็เหมือนกันอ่ะคับ แต่เป็นของ AMD/ATi
      ทั้งสองแบบนี้ราคาค่อนข้างสูงครับ ไม่เหมาะกับบุคคลทั่วไป (เพราะเราโมได้)

DDRIII คงยังอีกนานครับ ถ้าจะต้องใช้ก็ไม่จำเป็นต้องรอ

การ์ดจอลดลงก็ได้ครับ 8800GTS เพื่อนจัดไว้ให้แบบมาขโมยไปเล่นเกมส์แหงๆ อิอิ
      7900GS ก็หรูแล้ว ได้เงินคืนมาหลายพันเลย หรือจะเอาให้ซัพพอร์ต directx10 ก็เป็น 8600GT/GTS ก็ได้ ใช้ไดรเวอร์ mod ให้เป็น Quadro ผมว่าคุ้มกว่า

เคสไม่ค่อยสำคัญ ไม่ต้องมียังได้ ^ ^

Comment

Originally posted by mithras View Post
        ผมให้เพื่อนจัดสเปคให้ ดังนี้

CPU : Intel E6420 2.13 GHz 7290.-
        หรือ Intel E6600 2.4 GHz 8790.-
        M/B : Gigabyte GA-965P-DS4 6290.-
        RAM : CORSAIR Value Select 1GBx2 Bus 667MHz 1470x2 2940.-
        Display card : ไม่ระบุยี่ห้อ GF8800 GTS 320MB ~12300.-
        H/D : SEAGATE 250 GB SATA II 2730.-
        Monitor : LG L194WT 19" Wide Screen 6700.-
        Sound card : On Board
        Card reader : ไม่ระบุยี่ห้อ ~400.-
        DVD-RW : -
        PSU : Enermax EG365P 350W 1550.-
        Case : Cooler Master Elite 330 1460.-

ตัวผมไม่มีความรู้ ความชำนาญเกี่ยวกับ Hardware เลย
        ผมใช้เขียนแบบ Mechanical Desktop, Inventor, FEA (เพื่อนบอกว่างานพวกนี้เป็น OpenGL
        ต้องใช้พวก Quadro หรือ FireGL (งง มันคืออะไร)) เปลี่ยนเครื่องนานๆครั้งประมาณ4-5ปี
        เลยมาขอคำแนะนำ

ควรจะปรับอะไรอีกหรือไม่ครับ เพื่อนแนะนำให้รอเล่น DDR3 กับ CPU Bus 1333 MHz ควรจะรอหรือไม่ เครื่องเก่าก็ยังใช้ได้ แต่รอนานมาก

M/B Gigabyte คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ เพื่อนบางคนมันเรียก กิ้กกาบ้วย ผมเลยกลัว
        Display card ผมจะลดสเปคลงได้หรือไม่ ถ้าลดได้ควรใช้รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร
        PSU กำลังไฟพอหรือไม่ครับ
        Case ต้องใช้ พวกCase อลูมิเนียมด้วยหรือครับ ช่วยแนะนำยี่ห้ออื่นให้ด้วยก็ดีครับ ผมค่อยไม่สนใจเรื่องรูปลักษณ์ครับ

ตัวเมนบอร์ดหากเป็นไปได้ก็ขยับเล่น Chipset ใหม่ก็ดีครับ คือ P35
        ตอนนี้ GIGABYTE มีขายแล้วนะครับเห็นที่ Com7 แล้วมีทั้งตัว P35-DQ6 และ DS3R
        ตัว DS3R ราคาประมาณ 5,600 Bath ที่น่าสนใจตัวบอร์ดตัวนี้คือปรับปรุงคุณภาพได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆอย่างเห็นได้ชัดเช่นภาคจ่ายไฟ Ultra Durable 2 ที่ปรับปรุง 3 อย่างคือ Moffet , Ferrate Core , Solid Capacitor หากพูดถึงการ OC ในเว็บนอกมีการทดสอบกันแล้วว่าเหนือว่า ASUS P5K ค่อนข้างเยอะเนื่องจาก P35DS3R รองรับ Raid แต่ ASUS P5K ไม่มี Raid แต่มี PCi-e สองช่องเท่านั้นเอง

ถ้าพูดถึง GA-965P-DS4 นั้นค่อยข้างน่าสนใจกับราคาที่ลดลงเยอะมากตอนนี้รวมทั้ง Rev 3.3 ที่ปรับปรุงภายจ่ายไฟและวัสดุทั้งหมดด้านในบอร์ด สรุปคือ ในความคิดผมเองนั้น คำว่า กิ๊กกะบ๊วย คงต้องไม่มีอีกต่อไปเพราะกิ๊กกะไบต์ได้พิสูจน์ตัวเองจาก Chipset 965 และ All Solid Capacitor จริงๆ

อ้างอิงจากเว็บ GIGABYTE United Thailand

http://th.giga-byte.com/FileList/New...ra_durable.htm

Comment

เพิ่มเติมครับ
          ถ้ารอ รอนานแค่ไหนครับ และราคาจะประมาณเท่าไหร่ ประสิทธิภาพสูงขึ้นแค่ไหนครับ
          ผมมีงบไม่เกิน42000ครับ

Comment

ถ้าผมลด Display card ควรจะใช้รุ่นอะไร PSU ใช้กี่ watt จึงพอครับ

Comment

เรื่อง DDR3 ถ้าผมไม่รอ แล้วซื้อเลย ในอนาคตผมอยากอัพเกรดจะได้หรือไม่ครับ

Comment

8800GTS สุดๆแล้วครับ ตอนนี้

ถ้าจะลดก็ 7900GS หรือจะ 8600GT(S) ก็ไม่ว่ากัน ถ้าชอบของใหม่ๆ DX10
                PSU ENERMAX 460W 2500 บาท เอาอยู่หมด

เล่นได้ทุกเกมแล้ว ร้านเน็ตส่วนใหญ่ต่ำกว่า 7600GS ด้วยซ้ำ

คอมมันตกรุ่้นทุกวัน รอDDR3 พอDDR3มา ก็รอDDR4 อีก

รอไปก็เท่านั้นครับ ซื้อก่อนได้แรงก่อน :เครดิตใครไม่รู้

Comment

ขอบคุณ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
                  วันอาทิตย์นี้อาจจะไปซื้อ
                  มีร้านแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ ผมลงโปรแกรมเองไม่เป็นนะครับ

Comment

ถ้าจำเป็นต้องใช้ซื้อไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก

Comment

ไม่ต้องรอหรอกครับ ddr3 เพราะถึงมาราคาก็ยังสูงอยู่ดี

ถ้าไม่พอใจกับเครื่องเก่า ก็ซื้อเด๋วนี้เลยครับ แต่ถ้ารอได้ก็รอไป รอต่อไป แล้วก็รอออ

Comment

Originally posted by Cherry Blossom View Post
                        PSU ENERMAX 460W 2500 บาท เอาอยู่หมด
                        ู้

ตัวไหนหรือครับ

Comment

เท่าที่เห็นใน Reply นั้น

Comment

Working...
                          X