Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะฟอแมตเพื่อลงวินโด้ใหม่แต่มันไม่ให้ฟอแมตอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะฟอแมตเพื่อลงวินโด้ใหม่แต่มันไม่ให้ฟอแมตอะ

คือว่าผมไปซื้อแผ่นวินโด้มาใหม่อะครับ เป็น window Xp professional sp3 2009 อ่าครับจากตะวันนา พอผมบูตด้วยไดร์ dvd เสร็จ มันก็จะอ่านแผ่นไปเรื่อยๆ จนถึงหน้าเลือกไดร์ฟ อะครับหน้านี้พอกดเลือกไดร์ฟ กด enther มันจะลงวินโด้ทันทีเลย ไม่มีใหเกด ฟอแมต ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ

แผ่นโมหรือป่าว??

Comment

เขาทำแผ่นมาแบบนั้นงับ

Comment

window Xp professional sp3 2009 โมชัวร์ๆครับ

Comment

แสดงว่าในไดรว์ที่เรา enter ไป อาจจะมี windows อยู่แล้วมั้งครับ ผมก็ไม่แน่ใจ

ลอง delete ไดรว์ นั้นก่อน แล้วก็ค่อย enter ดูสิครับ

Comment

ถ้ามันไม่มีก็หาพาทิชั่นเมจิก มาฟอร์แมตก็ได้ เพราะแผ่นมีการดัดแปลงมาแล้วเค้าอาจเอาส่วนนั้นออก

Comment

คือยังไงครับเข้าวินโด้ไป แล้วฟอแมตไดร์ c: ได้หรอครับ ผมไม่เคย เคยแต่ ใส่แผ่น บูต dvd แล้วก็รอมันโหลด เลือก ไดร์ c พอเข้าไปมันก็จะมีคำว่าอะไรเกี่ยวกะ ฟอแมต ให้กด f พอกด f มันก็จะฟอแมตเครื่องพร้อมกะลงวินโด้อ่าแบบนี้ไม่เคย เจอ ขอวิธีทำหรือลิ้งหน่อยครับ
              ขอถามอีกข้อครับ คือผมมีแผ่นเก่าตั้งแต่ปี 2006 นู้นเลย ถ้าเอามาใช้กับปันจุบันตอนนี้ พวกฮาดแวร์ จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพไหมครับ
              Last edited by yatumnoo9; 25 Mar 2009, 21:01:47.

Comment

Originally posted by yatumnoo9 View Post
                คือยังไงครับเข้าวินโด้ไป แล้วฟอแมตไดร์ c: ได้หรอครับ ผมไม่เคย เคยแต่ ใส่แผ่น บูต dvd แล้วก็รอมันโหลด เลือก ไดร์ c พอเข้าไปมันก็จะมีคำว่าอะไรเกี่ยวกะ ฟอแมต ให้กด f พอกด f มันก็จะฟอแมตเครื่องพร้อมกะลงวินโด้อ่าแบบนี้ไม่เคย เจอ ขอวิธีทำหรือลิ้งหน่อยครับ
                ขอถามอีกข้อครับ คือผมมีแผ่นเก่าตั้งแต่ปี 2006 นู้นเลย ถ้าเอามาใช้กับปันจุบันตอนนี้ พวกฮาดแวร์ จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพไหมครับ
                ก็กระทู้ที่ท่านตั้งท่าบอกไม่มีให้ฟอร์แมตไม่ใช่เหรอ ถ้าแผ่นมันโมมาเค้าก้อเอาออก แต่ถ้าแผ่นที่ไม่ผ่านโมมามันก็จะมีให้ท่านฟอร์แมตจากแผ่นที่ท่านลงวินโดว์ได้เลย ท่านก็ฟอร์แมตไปได้เลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=430175

Comment

อ่าครับลิ้งที่ให้มา มันข้ามหน้าจอ ที่จะให้เลือก ฟอแมตอ่า ครับมานข้ามไปเลย เวรกำแท้ ๆเอาแผ่นไปเปลี่ยนมันหรือจะกด ลบไดรฟ์ c ก่อน แล้ว ครีเอ็ดใหม่ดีก่ากันครับ

Comment

ถ้าครีใหม่ข้อมูลไดว D E F อะไรพวกนี้มันจะหายไม่ใช่หรอครับ

Comment

กด ENTER ครั้งแรกแล้วจะมีข้อความอีกบรรทัดนึงกด ENTER อีกแล้วจะขึ้นข้อความถามให้กด F6 ลง SATA/
                      RAID เราปล่อยไปเรื่อยๆจนไปถึงหน้าให้เลือกไดร์ติดตั้ง แล้วก็ฟอแมตส่วนมากเป็นแบบนี้ ถ้าไม่เป็นแบบนี้ก็จะมีหน้าต่างถามให้กดเลือกบู๊ทจากฮาร์ดดิสก์ ,ซีดี หรือติดตั้งซ่อมแซม พอดีพึ่งฟอแมตเสร็จพอดี

Comment

พอดีว่าแผ่นผมอ่า มันข้าม ขั้นตอนฟอแมตไป อ่าครับ
                        http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetup
                        มันข้ามรูปที่ 6ไป พอกด ตามรูปที่ 5 มันจะไป รูปที่ 7 เลย ไม่มีหน้าฟอแมต

Comment

ใช้โปรแกรม Partition Magic ที่มีมากับแผ่น Hiren's BootCD จัดการฟอร์แมตเฉพาะไดรว์ C ครับ

วิธีเรียกใช้งานโปรแกรม Partition Magic ในแผ่น Hiren's BootCD คลิก

Attached Files

Comment

เคยเจอวินโด้บางตัวในขั้นตอนที่5 ต่อไปจะถามว่า Repair หรือเปล่าถ้าเรากด Enter ก็จะข้ามขั้นตอนฟอแมตไปเราต้องกด Esc เพื่อ Don,t Repair คราวนี้ก็จะเข้าหน้าฟอแมตครับ ลองดูว่าของท่านเป็นรุ่นนี้หรือเปล่า

Comment

แผ่นแบบนี้เจอมาเยอะล่ะ ของsKz[Ori]รุ่นหลังๆส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้(แต่ล่าสุดไม่แน่ใจว่าปรับเปลี่ยนยังน่ะเพราะช่วงหลังลงแต่แบบsKz) ที่พอรู้ข้อมูลมาคือ ต้นฉบับไฟล์ที่นำมาเพิ่มอัพเดทเดิมเป็นแผ่นสำหรับลงเครื่องใหม่โดยตรงน่ะ เลยไม่มีเมนูFormatให้น่ะ วิธีแก้ก็ใช้แผ่นHiren หรือหาแผ่นวินโดวส์อื่นมาฟอแมทแล้วค่อยลงต่อ แต่ถ้าให้ไม่ยุ่งยากก็ต้องแผ่นhiren เนี่ยแหละง่ายสุด

Comment

Working...
                              X