Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฝันธงทีจ้า PHOTOSHOP / NX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฝันธงทีจ้า PHOTOSHOP / NX

อ่านกระทู้มาก็เยอะ ยังสรุปไม่ได้ซักที
    คือกำลังจะซื้อคอมใหม่ อย่างอื่นเลือกได้หมดแล้ว ยกเว้น CPU
    เน้น PHOTOSHOP / NX / ACDSee ทำอยู่แค้นี้
    มองไว้ 2 ตัว ครับ
    Q6600 // E8400
    ผมลองหากระทู้ เทียบสองตัวนี้แล้ว แต่อ่านแล้ว งง
    เพราะเห็นบอกว่า โปรแกรมไม่รองรับ 4 หัว เอา 2 หัว แรงๆ ดีกว่า
    แต่บางคนก็บอกงานพวกนี้ต้อง 4 หัว photoshop / nx สามารถสั่งให้มันทำงานแบบ multicore ได้
    เลยมาขอให้ช่วย ฟันธงครับ
    ปล. ถ้าหาซื้อ Q6600 ไมไ่ด้ก็ เล่น ตัวที่สูงขึ้นครับ
    ปล.2 ใช้งานเดิมๆ ไม่ OC ครับ

Adobe Cs4 มัน ใช้ GPU Acc ได้แล้วหนินา พวก CUDA มันสนับสนุนแล้ว

ผมว่า ลอง ไปค้นๆในเน้ตดูก่อนนะครับ อาจจะได้ลง GTX260 แทน CPU ก้ได้นะ

Comment

E8400 แรงกว่าสำหรับงานที่ใช้นั้น
      เพราะมันรันอยู่แค่ 2 Core ตัวใหน GHz เยอะ จึงทำงานได้เร็วกว่า

Comment

http://www.tgdaily.com/content/view/39433/140/

เข้าไปดูตามลิ้งเลยครับ Photoshop CS4 with GPU acceleration

ผมไม่ขอแปลนะ

มันทำงานเร้วกว่า q6600 มั้ง 20% ถ้าใช้ 8500GT
        อันนี้ ผมไม่ได้ศึกษาเจาะลึกครับ โปรดช่วยตัวเองละกัน หุหุ

Comment

.. ผมก็จะซื้อ คอมใหม่ เพราะไอ้ตัว NX เนี่ยแหล่ะ (แปลง file raw ทีแทบหลับ )

.. เท่าที่เห็นโฆษณาของ nvidia ที่พูดถึงการใช้ GPU กับ CS4 ..ก็พูดเกี่ยวกับการใช้งาน transform แต่ยังไม่เห็นพูดถึง render 2D เลย .. ก็เลยไม่รู้ว่ามันจะช่วยในการ process 2D ได้เร็วขึ้นแค่ใหน!

.. ส่วน การด์จอ นี่ Adobe บอก support ทั้ง ATI แล้วก็ Nvidia
          Adobe, by the way, said that both AMD/ATI and Nvidia graphic cards will provide (OpenGL-based) acceleration, as long as a graphics card has at least 128 MB of memory.

Comment

Working...
          X