Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมคอมฯผมตอนลงวินโดว์คอมฯจะดับเองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมคอมฯผมตอนลงวินโดว์คอมฯจะดับเองครับ

คือคอมผมจะลงวินโดว์ใหม่เพราะไม่พอใจกับ SP3 เลยจะลง SP2 แล้วผมก็ตั้งไบออสให้รันจาก CD-ROM ก่อน แล้วใส่แผ่นวินเข้าไปพอมันอยู่หน้าจอติดตั้งฟ้าๆ แถบเทาๆด้านล่างมันก็โหลดไปเรื่อยๆ พอโหลดเสร็จขึ้น Please Wait.... สักพักคอมจะดับเลยครับ ดับแบบอารมย์ถอดปลั๊กไฟเลยครับ แม้ว่าจะลงโดยลงตอนอยู่ในวินโดว์แบบว่า กด Install Windows แล้วมันรีสตารส์ พอเข้าจอติดตั้งฟ้าๆที่มีหัวข้อใหญ่ๆว่า Setup Windows(อะไรทำนองนี้) มันก็ดับอยู่ดี ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรครับทำไมมันถึงดับแล้วจะแก้ยังไงครับ เพราะไม่เคยเจอ และมันก็ไม่เคยดับอย่างงี้ด้วยมีแต่ดับแล้วติดใหม่แต่อันนี้ดับไปเลย ช่วยหน่อยนะครับ

1. ความร้อนครับ สงสัยพัดลอมซีพียูไม่หมุน(เข้าไปเช็คอุณหภูมิที่ไบออสดูก่อน)
    2. PSU เสียครับอาจจะจ่ายไฟไม่พอแล้ว(ถ้าใช้ไปนานๆมันจะจ่ายไฟได้ลดลง)
    3. ถามคนต่อไป

Comment

แต่คอมผมมันดับเฉพาะตอนลงนะครับ ผมเคยเปิดไว้ 3-4 วันคอมก็ไม่ดับเองครับ ดับแค่ตอนลงวินโดว์ ครับ

Comment

ไม่มีใครตอบเลย ช่วยตอบหน่อยนะครับ

Comment

Hardware อาจมีปัญหาครับ ผมเคยเจอทีนึง เมนบอร์ดเสีย ต้องไปเคลมเลย ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่านะครับ

Comment

เคยเจอบอร์ดเสียเหมือนกัน ระหว่างลงวินโดว์มันจะเป็น แต่อาจจะเกิดจากที่ MR-Zero บอกก็ได้ ค่อยๆลองดู

Comment

Working...
            X