Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเข้ามาดูคอมผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเข้ามาดูคอมผมทีครับ

คือผมเพิ่งซื้อคอมประกอบเองอะครับ
    มะวานนี้เอง
    เสปคนะ

E5200
    Ram 2 G DDR2
    HIS 4670 512Mb DDR3
    Asus P5KPL-1600
    Harddisk 500 GB Seagate
    case กับ psu ใช้ของที่มันขายกันเยอะๆในพันทิพอะครับ 800 บาท(แถมพาวเวอร์420 อะ)
    จอ acer 20 นิ้ว X203H

ผมจะถามว่า
    1.ถ้าผมเล่นวันละ10+ชม เปิดบิท เล่นเน็ต แต่ไม่ค่อยเล่นเกม คอมจะเป็นอะไรไหม
    2.ถ้าผมใช้psu นี้เล่นไปช่วงนี้ก่อนได้ไหมครับ (พอดีมะวานงบหมด)
    3.ถ้าเปลี่ยน psu ควรใช้ยี่ห้ออะไร วัตเท่าไรดีครับเสปคนี้

ลืมไปครับ ขออีกข้อ
    4.วัตแท้กับวัตเทียมมันดูยังไงครับ

ขอบคุนครับ

Comment

ดันๆ

ปล.พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมอะครับ

Comment

ถ้าคิดว่าเทียมมันได้ 60% ของ 420w ก็ตก 240w กว่าๆ

ไปเจอมา system under load

Radeon HD 4670 207 Watt
        Radeon HD 4850 269 Watt
        Radeon HD 4870 353 Watt

ก็ไม่น่ามีปัญหาอ่ะ

Comment

เป็น คำถามที่ดี มากจะตอบเป็นข้อๆแล้วกัน

1. ถ้าน้องไม่เป็นคนที่ซีเรียสในการเสพเกมส์ PSU ก็ไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นสาวก " บิท " แล้ว PSU สำคัญในระดับหนึ่งเพราะ ถ้า PSU ห่วยก็ส่งผลให้การทำงานของเครื่องไม่เต็มที่และมีปัญหาจุกจิก แนะนำว่าถ้าเป็นสาวก " บิท " แล้ว ต้อง ENERMAX เลย แล้วจะไม่ผิดหวัง " วัตเต็ม ๆ จะเปิดคอมพ์เป็นอาทิตย์ ก็ไม่งอแง "

2. ใช้ PSU ที่แถมมากับ case มันก็ไม่ได้ผิดอะไรหรอกคับ (แถมตำรวจไม่จับด้วย) คือถ้าไม่ซีเรียสอย่างที่บอกก็เล่นไปเถอะคับ แต่มันจะไม่เวิร์คถ้าไปนานๆ ในกรณ๊ที่เราอัพเกรดซื้อนั้นซื้อนี้มันจะจ่ายไฟไม่พอไง ( มีประสบการณ์ตรงมาแล้ว 1 ปีเปลียน PSU 3 ตัว )

3.มันมีหลายราคาตั้งแต่ " พัน ยัน หมื่น " ถ้างบน้อยแนะนำว่า Icute กับ tagan(ไม่รู้เขียนถูกเปล่า) แต่ถ้าแนะนำเล่นแบบครั้งเดียวจบๆ เลย Enermax แพงหน่อย (แนะนำตัวนี้น่าจะเหมาะกับน้อง Enermax 460W
          2,450 บาท )

Comment

Working...
          X