Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู X2 3800+(939)Manchester ให้ผมหน่อยขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู X2 3800+(939)Manchester ให้ผมหน่อยขอรับ

ทำยังไงให้ไปถึง 3.0 ได้ครับ
    แรมของผมเป็น DDR1-400 Crosair ValueSelect ทำงานแบบ Dual-Channels
    เมนบอร์ด MSI-7125 Neo-Platinum (Nforce4 Ultra)
    ตอนนี้ผมได้ 2.8 ที่ไฟสูงมากๆ (ดูรูปเลยครับ)
    แล้วที่เห็นเนี่ยยังรัน Orthos ได้แค่ 2 นาทีเองครับ T_T
    แล้วผมคิดว่าติดที่แรมด้วย เลยอยากให้พี่ๆ ให้คำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ลด HT ลงมานิดครับ ปรับ commanrat 2T ครับ มีMB ไม่กี่ตัวที่ ทำ บัส 300 ที่ 1T ได้ครับ นี้ก็ทดแรมลงไป 1 สเตปแล้ว ถ้าไม่ใหว ก็ลอง ลงไปอีก 1 สเตป ครับ ดูว่า ประสิทธิภาพที่ได้มาคุ้มใหมกับ แบนวิทที่เสียไปครับ อันใหนดีก็เลือกอันนั้นครับ

Comment

แรมไม่ไหวชัวร์ๆ อย่่าไปเอาอารายมากก้อแรมvalue

Comment

ขอบคุณท่าน วิกร กับท่าน Sicklab นะขอรับ

ปล. ลดสเตปแรมนี่หมายถึง ความเร็วเหรอครับ แบบ 100 - 133 - 166 - 200 อย่างนี้ใช่ไหมครับ

Comment

ใช้ครับ ตอนนี้ ตั้งไวที่ 166 ลองลงไป 133 แตไม่ควรลงไปมากกว่านี้ไม่งั้นได้ไม่คุ้มเสียครับ

Comment

ของผมเคย 939 หัวเดียวน่ะครับ บัส300 แต่ต้องทดแรมเหลือ 133 อย่างที่บอกครับ เมื่อวิ่งบัส CPU 300 ความเร็วแรมจะวิ่ง 192-193 แต่รันที่ 1T ได้ครับ แต่ดูไฟแล้ว ไฟแรงอยู่เหมือนกันน่ะครับ

Comment

จริงๆขอรับท่านวิกร ได้ไม่ค่อยคุ้มเสีย(แรมผมไม่ไหวด้วย) เอาเป็นว่าแรงแบบพอเพียงอย่างเดิมก็ได้ครับ ^ ^"

ท่าน Kingmax ของผมไม่ไหวอ่าครับ ไฟแรงๆแบบนี้ด้วย T_T ค่าปกติมันอยู๋ที่ 1.3 กว่าๆอ่าครับ พอลดบัสแล้วก็ไม่ค่อยได้ผมเลยครับ

ปล.ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับความคิดเห็นนะครับ ^ ^

Comment

ของผมอัดไปตั้ง3.0vอะ สุดบอดเลย 555 แต่มันทนดี ไม่ไหม้ซะด้วย 55

เด๋วลองปรับ1Tดู เหอๆ

Comment

ลองตามนี้ครับ

แต่ผมว่าตันcpuมากกว่า

htt *3
                  mutiple*10
                  bus300
                  แรมbus133 3-4-4-8 2t หลวมสุดๆไปเลย มันจะไปหยุดที่200(ddr400)พอดีเสป็ก
                  ถ้าไม่ไหวก็ตันcpuแล้วครับ ไฟเยอะขนาดนั้นยังแต็บ -..-
                  บอร์ดก็มีส่วนนะครับ เคยใช้a8n-sli deluxe แรมผมไม่สามารถวิ่งที่ bus250 1t ได้เลย แต่พอเปลี่ยนเป็น a8n32-sli deluxe 250 1tนิ่งๆครับไม่งอแง คนใช้งงแทน อิอิ

ในรูปเป็นแบบหลวมๆครับ สามารถกดไฟcpuลงได้อีกนิด และกดclแรมได้อีกหน่อย
                  Attached Files

Comment

แรงจังคับพี่ maxsaag เท่า am2 เลยหนิ ไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ เดี๋ยวผมจะลองทำตามวิธีของท่าน Maxsaag ดูนะขอรับ

Comment

มันก็แค่ อดีต ครับ ผ่านมาก็ผ่านไปครับ อิอิ
                        Attached Files

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          มันก็แค่ อดีต ครับ ผ่านมาก็ผ่านไปครับ อิอิ
                          แรงสาดดดดดด1:1ด้วย

Comment

Working...
                          X