Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ

คือเครื่องผมใส่แรม DDR 1G แล้วทีนี้ซื้อการ์ดจอมา การ์ดจอเป็นแรม DDR2 อ่ะครับ ใส่เข้าไปแล้วจอมันไม่ติดอ่ะครับ เกี่ยวกันมั้ยว่าเป็นแรมคนละอย่างครับ แล้วผมต้องแก้ไงอ่ะครับ ช่วยทีครับ
    บอร์ดเป็น p4vxasd2 ครับ

แรมระบบ เป็นDDR แรมของ VGA เป็น DDR2 เปิดแล้วจอไม่ติด ไม่เกี่ยวกันแน่ๆ ครับ

Comment

แรมเครื่องกับแรม vga ไม่เกี่ยวกันมันคนละส่วนไม่ต้องไปสนใจเรื่องนั้น

ระบุรุ่น ยี่ห้อ vga,mainboard มาด้วยครับ

Comment

แรมเครื่องกับแรมการ์ดจอ ไม่เกี่ยวกันครับ
        อาการคือไม่ขึ้นอะไรเลยใช่มั้ย ถ้าใช่ปัญหาคือตัวการ์ดจอ
        ลองถอดการ์ดจอใส่ใหม่ดู มันมีช่องเสียบไฟเพิ่มรึเปล่า เสียบมันซะ(ถ้ามี)
        การ์ดจอเก่าเป็นออนบอร์ดรึเปล่า ปิดมันซะก่อนก็ดี

Comment

ลบไดร์เวอร์การ์ดจอเก่าออกก่อนหรือยังครับ.....

Comment

ลองไปเช็คที่ Bios ดูหรือยังครับ ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ต้องเข้าไป set หรือเปล่า รุ่นเก่าๆมันจะไม่มี auto อ่ะ ต้องเข้าไปตั้งค่าเอง

Comment

mainboard : p4vxasd2
              vga : GF6200
              การ์ดจอเดิมไม่ได้ออนบอร์ดครับ
              อาการคือหน้าจอไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ หน้าจออยู่โหมดสแตนบายเลยอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับคำแนะนำ เด๋วผมจะลองไปทำดูนะครับ

Comment

ลองเคลีย์ไบออสดูครับ

Comment

หน้าจอไม่มีอะไรเลย ปัญหาอยู่ที่ตัวการ์ดจอกับสายแน่ๆครับ
                    ลองสลับเอาการ์ดเก่ามาใส่ดูครับว่ามีปัญหามั้ย
                    การ์ดจออันใหม่ลองเอายางลบมาถูที่ลายปริ๊นต์ตรงที่เสียบ แล้วลองใส่ใหม่ให้แน่ใจว่ากดลงสล๊อตจนแน่นแล้ว
                    อ้อ! เรื่องสายอีกอย่างเสียบให้แน่น ต่อสายแบบ Analog หรือ DVI
                    ถ้าการ์ดจอตัวเดิมต่อเป็น Analog แล้วจะเปลี่ยนเป็น DVI ให้ปิดจอ เปิดใหม่ด้วยนะครับ

Comment

สลับอันเก่ามาใส่ใช้ได้ครับ
                      เด๋วจะลองทำตามที่ พี่ๆ บอกดูครับ ตอนนี้ทำงานอยู่

Comment

มีการ์ดจออนบอรืดด้วยใช่มั้ย ถ้ามี ลองใช้การ์ดจอออนบอร์ดเข้า bios เเล้วไปดูตรง vga Pci ว่าปรับตั้ง Auto ไว้รึเปล่าครับถ้าไม่ใช่ปรับให้ Auto เเล้วปิดเครื่อง เสียบการ์ด เเล้วเปิดใหม่ลองหลายๆทีไม่ติดก็การ์ดจอมีปัญหาเเล้วล่ะ อาจลองกับเครื่องอื่นด้วยเพื่อความเเน่ใจ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                          ผมลืมดูอ่ะครับ ว่ามันใช้การ์ด 4x แต่คนซื้อดันไปซื้อ 8x มาครับ ขอโทดจิง

Comment

Working...
                          X