Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ คอมหน้าจอค้างบ่อย เปิดเข้าวินโด้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ คอมหน้าจอค้างบ่อย เปิดเข้าวินโด้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

ช่วยด้วยครับ คอมหน้าจอค้างบ่อย บางทีเปิดเข้าวินโด้ได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีมีเสียงร้องยาวๆๆๆ
    บางทีค้างหน้าจอก่อนบูทเข้าวินโด้ บางทีใช้งานอยู่ก็รีสตาร์ท บางทีบูทติด แล้วก็รีบูทอยู่เรื่อยๆ

ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ ใช้ WIN XP2006 อยู่ครับ

ตอบได้อาการเดียวครับ เสียงติ๊ดยาวๆ และหน้าจอมืดๆ คือ อาการของแรมที่เสีย หรือ แค่สกปรก ถ้าสกปรก ถอดมา เอายางลบถูสักหน่อย ก็หายแล้วครับ ส่วนรื่องอาการที่ค้างบ่อยๆ มันตอบยากครับ เป็นไปได้ตั้งแต่ เครื่องร้อน แรมสกปรก พาวเวอร์ซัพพลายออกอาการเกเร หรือ พัดลมพาวเวอร์ซัพพลายไม่ทำงาน จนทำให้มันร้อน ก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ

Comment

การ์ดจออาจจะเสียก็เป็นได้ครับ ลองไดร์เวอร์ใหม่ หรือลองหาการ์ดจอมาเปลี่ยนดูครับ

Comment

ตัวจ่ายไฟก็น่าสงสัยครับ

Comment

อาการนี้ผมเคยเป็น ปรากฏว่าเป็นที่ M/B C บวม

Comment

Working...
          X