Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอสำหรับโน๊ตบุคตัวไหนดี intel,ati,nvidia

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอสำหรับโน๊ตบุคตัวไหนดี intel,ati,nvidia

ตั้งชื่อกระทู้ถูกมั้ยเนี่ย

อยากรู้ว่าชื้อรุ่นไหนดี compaq, asus, dell, lenovo, svoa (ไม่เอา acer นะครับไม่ชอบ)

แล้วอยากรู้ว่าการ์ดตัวไหน(intel,ati,nvidia)ที่ดีในเรื่องจัดการความร้อนกะประสิทธิภาพในรุ่นราคา 2x,xxxx-30,000 อ่ะครับ

แบบว่าตอนนี้ยังไม่มีรุ่นหรือสเป็คในใจแต่อยากได้แบบว่าเน้นการ์ดจอแรงๆ ระบายความร้อนดีๆ เปิดได้นานๆ เท่านั้นล่ะครับ (มากไปมั้ยเนี่ย สงสัยตกถึงแสนแน่เลย)

(ใช้งานยังกะ PC เหอๆ จะเจ๊งมั้ยเนี่ย)

ขอบคุณนะครับ

ถามอีกนิดครับ Heat Cycle มันคือไรอ่ะ
    Last edited by Nokala; 4 Mar 2009, 10:01:43.

ทำขายเองเลยคับ จะได้ถูกใจ

Comment

แง่ว

Comment

อ่านซะ

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=6051

Comment

ไปศึกษาข้อมูล รุ่น notebook มาบ้าง ก่อนจะมาตั้งกระทู้ดีกว่าครับ

ตั้งกระทู้ถามแบบนี้ เห็นแล้วมันหงุดหงิด

Comment

อยากรู้ว่าชื้อรุ่นไหนดี compaq, asus, dell, lenovo, svoa (ไม่เอา acer นะครับไม่ชอบ)

- ต่างรุ่นก็มีดีด้อยต่างๆกันไปครับ และก็ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาด้วย บางอย่างปัญหาก็แก้ไขแล้ว
            บางปัญหาก็เกิดขึ้นใหม่
            - สำหรับ Compaq จะเน้น NB ที่มีราคาถูกครับเหมาะกับตลาดล่าง
            สามารถหา NB ที่เล่นเกมได้ในระดับหนึุ่งในราคาไม่เกิน 2 หมื่น ด้วยการลดคอสราคาจาก CPU AMD
            - Asus แต่ก่อนและบางรุ่นก็มีปัญหาฝาแตกบ่อยๆครับ แต่ช่วงนี้ซีรีย์ใหม่ๆก็ไม่มีแล้ว Asus
            จะมี NB ตั้งแต่เบาไปถึงแรง + แรงมาก เป็นแบนด์นิยมของบอร์ดแห่งนี้ครับ ( แข่งกับ BenQ )
            Asus มีจุดขายที่ค่อนข้างกว้างครับ NB ทั้งแบบธรรมดาไปจนระดับไฮๆ ประกันเท่าที่ฟังค่อนข้างดี
            เป็นที่ประทับใจมาก ถ้าหา NB ที่มีดีที่ประกัน และมีประสิทธิภาพกว้างๆ พอร์ทเยอะๆก็ต้อง Asus ครับ
            และก็เป็นเจ้าแรกที่ผลิต Netbook ตัวจิ๋วอย่าง EEE 4G
            - Dell นับว่าเป็นแบนด์ดัง มีเสถียรภาพของเครื่องสูงมากครับ ( ราคาก็พอสมควรเลย ) ใช้วัสดุทีีดี
            กำเนิกมาจาก PC ที่เน้นสั่งประกอบเองของเมืองนอก ( แต่ไม่รุ่งในไทยเพราะเรามีพันทิพย์ )
            พอมาเล่นด้าน NB ก็ยังมีคอนเซ็ปต์เลือกสรรเสป็คได้เองครับ แต่ในไทยก็สำเร็จรูปเหมือนกับเจ้าอื่นๆ
            Dell จะเน้นตลาดระดับกลางไปจนถึงสูง NB ของเขาค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม ทั้งแบบเน้นการทำงาน
            แบบแฟชั่น Dell ไม่มีศูนย์เป็นหลักเป็นแหล่งในไทย การประกันของ Dell จึงเป็นการส่งช่างไปเดริเวอรี่
            ถึงบ้าน ถึงดอย นับว่าประกันโดดเด่นมาก ทั้งฝีมือของช่าง และก็ความสะดวกของคนใช้ NB
            - Lenovo สำหรับแบนด์นี้แบ่งได้เป็น 2 รูปแบบครับ คือซีรีย์ของ ThinkPad หรือ IBM เก่า
            กับรุ่น IdeaPad ที่เป็นลักษณะเฉพาะของ Lenovo สำหรับ ThinkPad จะเด่นมากเรื่องความทนทาน
            แต่สเป็คค่อนข้างต่ำในราคาที่สูง เจาะกลุ่มตลาดทหารทำรวจ นักเดินทาง หรือคนที่ต้องไปผจญโลก
            ( อันนี้น่าจะมี Rep ท่านนึงมาช่วยแถลง ) ส่วน IdeaPad NB จะเน้นจำนวนของ HDD พอสมควรครับ
            ค่อนข้างมือเติบกับ NB ราคาถือว่าเจาะกลุ่มคนระดับกลางๆ NB ใช้งานได้ดีปัญหาน้อย ใช้เทคโนโลยี
            ที่สูงในราคาที่อยู่ในระดับกลางๆ ยุคนี้หรือช่วงนี้จะเห็นได้จาก Y430 ครับ ที่ราคาค่อนข้างถูกแต่ใช้
            เทคโนโลยีระดับ DDR 3
            - SVOA แบนด์ของไทยเราครับ NB สเป็คค่อนข้างต่ำในหลายๆรุ่นที่ออกมา ไม่เน้นทำ NB สเป็คสูง
            เท่าที่เห็น จะเห็น Celeron เสียเยอะครับ ราคาไม่แพงมากแต่ก็ได้เสป็คไม่สูงมากเช่นกัน น่าจะเหมาะกับ
            ตลาดล่างเป็นพิเศษครับ เหมือนกับ Set PC ของแบนด์นี้ ( รักษาคอนเซ็ปต์ดีจริงๆ ) ประกันไม่ทราบครับ
            ความคงทนหรือเสถียรภาพ ยังไม่เคยเห็นมีใครบ่นมา หรือเพราะไม่มีใครซื้อก็ไม่ทราบ ?

แล้วอยากรู้ว่าการ์ดตัวไหน(intel,ati,nvidia)ที่ดีในเรื่องจัดการความร้อนกะประสิทธิภาพในรุ่นราคา 2x,xxxx-30,000 อ่ะครับ

- เห็นหลักๆสำหรับ
            Intel ก็คือ IntelGMA 4500 HD ครับ
            NVidia คือ Nvidia 9300 MGS
            Ati คือ Ati 3470 HD หรือ 3450 HD
            ในงบเท่านี้ รุ่นเหล่านี้คือมาตรฐานที่ดีที่สุด
            เปิดได้นานทุกรุ่นครับ แต่ในที่นี้ IntelGMA 4500 HD ที่ถือว่าเป็นออนบอร์ด
            จะประหยัดไฟและร้อนน้อยสุด แลกกับประสิทธิภาพในการประมวลผล 3D ที่ด้อยสุด
            ( แต่ถ้ามองออนบอร์ดด้วยกันก็นับว่าเจ๋งสุด )

ทั้งหมดนี้ก็คือสิ่งที่ผมเข้าใจนะครับ อาจจะมีผิดพลาดบ้าง ก็ต้องรอคนมาช่วยอธิบายต่อ

ถามอีกนิดครับ Heat Cycle มันคือไรอ่ะ
            - heat cycle คือการที่ตัว chip ร้อน-->เย็น-->แล้วกลับมาร้อน เป็น 1 รอบ heat cycle จนมีจำนวนครั้ง heat cycle ในระดับนึงแล้ว chip มันจะเสียครับ
            ( ก๊อปคำพูดของชาวบ้านมาครับ )

ถ้ายังไงลองไปดูใน คลับ Heat Cycle ได้ที่
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=403960

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211529
              อ่านด้วยครับ ความรู้ล้วนๆ ก่อนตั้งค้นหาสัก2รอบจะดีมาก

Comment

ข้อดีและข้อเสีย มันมีทุกรุ่น จะเอาดีๆสุดหายากครับ ยกเว้น เงินในกระเป๋าหนา แบบนั้นได้ดั่งใจเลย หรือไม่ก็ผลิตเองใช้เอง 555

Comment

แนะนำว่าอย่าเอาSVOAครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

Comment

ขอบคุณคร้าบสำหรับทุกคำตอบ

เป็นความรู้อย่างมากเลยครับ

แล้วก็ขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้หารุ่นมาเพราะอยากดูภาพรวมๆ ของ แบรนอ่ะครับ ขอโทษนะครับ
                    (ผมจาจำไว้ให้ขึ้นใจเลยก่อนตั้งกระทู้ว่าต้องค้นหลายๆ รอบ)

Comment

Working...
                    X