Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครียด HDD ไหม้ 2 ลูกติด ร้านเน็ต 15 เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครียด HDD ไหม้ 2 ลูกติด ร้านเน็ต 15 เครื่อง

สเป็ก x2 5000 ecs6100 8600GT Ram2G Hdd hitachi 160G

powerติดเคลส 450w Bevod ไม่มีsata [สั่งในศูนย์Delux แต่มันให้มาเป็นBevod]******

ผมต้องหาซื้อสาย power sata มาเสียบเอง เส้นละ20บาท******

เหตุการณ์ ประกอบเครื่องโกสวินโดว์ครบทุกเครื่องเปิดปกติไม่มีปัญหาอะไรเลย

แต่เมื่อคืน ลงเกมส์อะไรที่เครื่องแรกเสร็จ ก็จับโกส อีกรอบ เพราะไม่อยากนั่งไล่ลงทีละเครื่อง

โกสไป 2เครื่อง ก็ยังปกติ

เครื่องที่ 3 โกสเสร็จเรียบร้อย แต่พอประกอบกลับเข้าเครื่อง เปิดแล้วมันไม่เห็น HDD

ก็ลองเปิดดูอีก 2รอบ แล้วมันก็เปิดไม่ติดอีกเลย แบบไฟไม่เข้าเครื่อง

กดเปิดอีกรอบ คราวนี้งานเข้าครับพี่น้อง*******ควันครับ พร้อมกลิ่นไหม้ จ๊ะๆต่อหน้า ออกมาจากHDDเจ้ากรรม

ผมก็เลยรีบกดปิดเครื่อง

ถอดHDDมาดูก็เรียบร้อยไหม้เลย เสร็จไป 1 แต่โชคดีของยังอื่นยังปลอดภัย ไม่มีลอยไหม้ แต่จะเปิดติดป่าวยังไม่ได้ลอง

ก็ยังสู้โกสต่อไปอีก ผ่านไปด้วยดีอีก 1 เครื่อง

มาถึงคราวซวยอีกครั้ง โกส HDDลูกต่อไป คราวนี้ คาเครื่องที่โกสเลยครับ มันเข้าโกสแล้วไม่เห็นHDD ผมก็ลองอยู่หลายครั้ง จนได้กลิ่นแปลกๆ ก้มไปดูที่เคส โอ้วววววว งานเข้าตู่อีกแล้ว*******

สายไฟ สีแดง ตั้งแต่ที่เสียบกับHDD ละลายไปจนถึงตัวPower สายเส้นอื่นยังอยู่ดีหมด

ถอดHDDมาดูมันไหม้ตรงที่บริเวณเดียวกับHDDตัวแรก [แต่ตัวแรกไหม้เยอะกว่า แต่สายไฟเครื่องแรกไม่เป็นไร]

ตอนนี้นั่งเครียดไม่รู้จะทำยังไงครับ ใครพอมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับว่ามันเป็นที่อะไร

ผมคิดว่า
    1.ไฟที่บ้านมันแรงไปรึป่าวหรือตอนนั้นไฟมันเกิดกระชาก เพราะไม่มีUPS

2. สายpower sata ที่ซื้อมาต่อเองไม่ได้คุณภาพ[power supplyผมไม่มีsata]

3. power supply

4. ตอนโกสผมเอาHDDวางไว้บนพื้น ไม่รู้ว่ามันช็อตลงดินรึป่าว

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

หรือใครมีประสบการณ์ด้านนี้พอชี้แนะผมได้โทร 083-8826792 เอิร์ทครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ

ผู้ต้องหาบุคคลแรก

PSU

Comment

น่าเห็นใจจริงๆครับ แต่HDDน่าจะหาอะไรรองหน่อยนะครับ ผมไม่เคยวางกับพื้นแบบนั้นเลย

Comment

สั่งPSUมาเปลี่ยน ด่วน!!!!!!!

Comment

เช็คดูสาย power sata เสียบหลวมรึป่าวครับ....

Comment

PSU

Comment

พาวเวอร์

Comment

PSU ไม่มี SATA ก็ไม่น่าใช้แล้วล่ะครับ

Comment

PSu แน่นอน หรือไม่สายต่อ power sata ไม่แน่น เคยทำ ไหม้ไป ตัวอาการเดียวกันแบบนี้เลย

Comment

ผมเอา power supply มาลองมันยังใช้ได้อยู่เลย - -* ตกลงเป็นที่HDDมันไฟลั่วลงดินโดนช็อตรึป่าวหว่า

หรือแผงวงจรมันช็อต

Comment

ใช้ได้ไม่ได้หมายความว่าใช้ดี

Comment

ไม่มีึความเห็น แวะมาดู

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นข้อนี้
                          2. สายpower sata ที่ซื้อมาต่อเองไม่ได้คุณภาพ[power supplyผมไม่มีsata]

Comment

HDD ห้ามแตะแผงวงจรเด็ดขาดนะงับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                              HDD ห้ามแตะแผงวงจรเด็ดขาดนะงับ
                              มันไม่ได้เคลือบไว้หรอครับ

Comment

Working...
                              X