Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ cpu หรือ board พังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ cpu หรือ board พังครับ

อยู่ๆกำลังใช้งาน PC ตอนกำลังถอด Flash Driveแล้วมันก้อดับขึ้นมาครับ แล้วเปิดไม่ติดเลยครับ ไม่มีเสียงร้องของบอร์ดตอนเปิดเครื่องเลยครับ

ผมก้อเลยถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆออกหมดเหลือแต่ Board + CPU+ supply แล้วลองเปิดดูครับ
    ตอนถอด CPU ออกจาก Board แกะ Heatsink ออกแล้วCPU หลุดออกมาติดกับ Sinkเลยครับ ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหาอะไรกับ CPUหรือป่าวครับ ขา CPU ก้องอด้วยครับ แต่ดัดแล้วก้อใส่ลงไปในSocketได้ึครับ
    ก้อไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ ไม่มีเสียงร้องของ Board เลยครับ

ผมใช้บอร์ด Chaineteach NVF4 Ultra socket 939

CPU AMD จำความเร็วไม่ได้แล้ว

อยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีของเลยครับ

1..ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ น่าจะ Borad พัง หรือ CPU พังครับ

2..ราคาบอร์ด 939 ยังมีขายอยู่หรือป่าวครับ

3..ถ้าเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด CPU+Board+Ram คุ้มกว่าไหม
    ช่วยแนะนำด้วนนะครับขอเอาแบบเน้นเสถียรครับใช้ทำงานทั่วไปครับเปิด Bit 24 ชม ครับ

......ขอบคุณนะครับ

อาการที่ว่า ลองเช็ค PSU ดูก่อน ครับ
    ว่าไฟมันเข้าหรือเปล่า
    cpu ปกติมันไม่พังง่ายๆ
    ส่วนใหญ่ เป็นที่ บอร์ดอะครับ วิธีเช็ครอเซียนๆ ชี้แนะต่อนะคับ

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
      อาการที่ว่า ลองเช็ค PSU ดูก่อน ครับ
      ว่าไฟมันเข้าหรือเปล่า
      cpu ปกติมันไม่พังง่ายๆ
      ส่วนใหญ่ เป็นที่ บอร์ดอะครับ วิธีเช็ครอเซียนๆ ชี้แนะต่อนะคับ
      ผมใช้ PSU enermax 450W ครับ ตอนแรก ก้อนึกว่า เป็นที่ PSU แต่ลองเปลี่ยนเป็น PSU ตัวธรรมดาที่แถมมากับ Case แล้วก้อเหมือนกันครับ ไม่มีเสียงอะไรเลยจาก Board ครับ

Comment

ผมว่าบอร์ดช๊อตไปแลวครับ

Comment

ลองถอดมาทำความสะอาด ดูที่ขาว่ามีอะไรแปลกๆหรือเปล่า แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ให้เนียนๆ แล้วเปิดเครื่องดูอีกทีครับ

ถ้ายังเงียบกริ๊บ PSU ก็เปลี่ยนแล้ว แสดงว่าบอร์ดอาจจะมีปัญหา

Comment

ขอบคุณครับ ผมกะว่า บอร์ดไปแล้ว ผมคงต้องเอาไปเคลมแล้วครับ

แต่อยู่ต่างจังหวัดอีก 2-3 วันถึงขึ้นไป กทม ครับ

ขอบคุณมากครับ..ทุกความคิดเห็น

Comment

Working...
            X