Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงWindowใหม่ บางครั้งก็ไวบางครั้งก็ช้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงWindowใหม่ บางครั้งก็ไวบางครั้งก็ช้า

คือว่า เวลาผมลง Window Xp Sp3 [sKz] ใหม่อ่ะครับ บางทีเครื่องก็ทำงานไวลื่นเป็นปกติ การ copy ข้อมูลระหว่างไดร์ไว การทำงานเมื่อเปิดโปรแกรมพร้อมกันไม่กระตุกเลย แต่บางทีพอลงอีกครั้งช้าเหมือนไม่ได้ลงใหม่เลยอ่ะครับ การ copy ข้อมูลผ่านไดร์ช้ามาก ลงโปรแกรมทั่วไปก็กระตุก
    อยากจะรู้อ่ะครับมันมีปัญหา ที่ซอฟแวร์ หรือฮารด์แวร์ กันแน่อ่ะครับ ลงแบบ Ori ก็เป็นนะครับ แต่จะเป็น ก็ต่อเมื่อลงโปรแกรมทั่วไปครบหมดแล้ว ถ้าเป็นแบบวินโดวเฉยๆไม่กระตุกครับ

format ใหม่เลยป่าว

โปรแกรมลงแล้ว Restart เครื่องหรือเปล่า หมายถึงลง 1 ตัวแล้ว Re 1ครั้ง จนครบ

โปรแกรมบางตัวที่ลงไปเช่น Antivirus มันไป scan ไฟล์บางอย่างพร้อมกันไปด้วยใหม ต้องลองตรวจเช็คดู หรือโปรแกรมบางอย่างมันทำงานอะไรอยู่

อุปกรณ์บางอย่างภายในเครื่องเมื่อลง driver และมันทำงานก็อาจจะทำให้เครื่องช้าได้ บางอย่างถ้าไม่ได้ใช้ก็ disable มัน

Comment

ลงทุกครั้ง Format ตลอดครับ แบบช้าหรือไวก้อไม่มีผลครับ

โปรแกรมทั่วไป ลงทีละตัวหรือลงพร้อมกัน แล้วรีสตารทก็ไม่ต่างกันครับ

ถ้าลงแล้วมีอาการที่แสดงว่าเครื่องไวบูตจะเร็วมาก แต่ ถ้าดูว่าช้า อาการ เปิดโปรแกรมต่างกระตุกอย่างเห็นได้ชัด
      ซึ่ง บางทีก็เป็น แต่บางทีก็ไม่เป็น

Comment

ถ้าเป็นแบบเครื่องที่ผมใช้อยู่ มันเป็นที่ สาย SATA มันส่งผ่านข้อมูล ไม่สะดวก วิธีแก้ ก้อถอดแล้วย้ายช่องเสียบมันไปเรือย หล่ะ เดี๋ยวมันก้อปกติเอง

Comment

Working...
        X