Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไม่ติด ต้องรอซักหนึ่งชม.ถึงจะเปิดติด เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไม่ติด ต้องรอซักหนึ่งชม.ถึงจะเปิดติด เป็นเพราะอะไรครับ

ขอเกริ่นนิดนะครับ

เมื่อวานนี้ผมเพิ่งไปซื้อคอมชุดใหม่มา โดยที่เอามาประกอบเอง...

4670 HIS
    500g
    Philip 19"
    Ram 2g
    5000+
    case neo 450w

โดยที่ผม ได้เอา delux450w ของคอมเก่ามาใส่แทน แล้วเอาpsu neo ไปใส่ 3600+ เครื่องเก่า

ผลคือ ทั้งสองเครื่อง เปิดไม่ติดครับ... รอซัก 15นาที ลองกดเปิด พัดลมจะหมุนนิดนึงเหมือนกับเครื่องจ่ายไฟไม่พอ

ผมเลยลองเอา 4670 ออก sb5.1 ออก ลองเปิดใหม่ ก็ไม่ติดครับ ผลเหมือนเดิม

****** ที่สำคัญ ถ้าเสียบปลั๊กค้างไว้ซัก 2ชม. มาเปิด มันจะกดทีเดียวติดเลยครับ แต่ถ้า shut down แล้วมากดเปิด มันก็จะเป็นเหมือนเดิมคือไม่มีการตอบสนอง

มันมีกี่สาเหตุครับ ที่จะทำให้เป็นอย่างนี้ได้ เพราะว่า delux450w ผมว่าน่าจะเหลือๆ เพราะผมลองถอด4670 แล้วก็ยังเหมือนเดิม ผมไม่อยากซื้อ psu มาใหม่ เพราะถ้าไม่หายจะเสียเงินฟรีๆ

ขอบคุณมากครับ

คือ เมื่อคืนนี้เสียบปลั๊กทิ้งไว้เฉยๆ 2 ชม. มาเปิดมันติดครับ เล่นได้สบายๆ แต่พอผม shut down ลองเปิดใหม่ ก็ไม่ติดครับ

เช้านี้ลองเปิดใหม่ กลับติดครับ... เล่นไปซักชม.เพราะจะไปทำงาน เลยปิดเครื่อง ลองเปิดใหม่ พวกพัดลม cpu ไม่หมุนอีกแล้วครับ ผ่านไปครึ่งชม.จะไปทำงาน เปิดอีกที มันหมุนจิ๊ดนึงซัก 1วิ แล้วมันก็นิ่งครับ

อยากทราบสาเหตุหน่อยครับ ร้อนใจมากๆ

Comment

หายืม psu ใครก็ได้มาลองหน่อยก็ดีนะคัย ถ้าไม่อยากเสียเงินจริงๆ เครื่องผมก็ใช้ delux เหมือนกันแต่500wในเครื่องก็มี 8800GT,HDD3ลูก ก็ใช้ได้นะคับ ไม่มีปัญหา ค่อยๆลองเปลี่ยนดูทีละอย่าง ใจเย็นๆคับ

Comment

เสียบปลั๊กจาก psu ลงบอร์ดไม่ครบรึเปล่าครับ

ปัญหายังไงก็น่าจะมาจาก psu เนี่ยแหละ

Comment

ขอบคุณท่านๆมากครับ

ผมลองโทรไปถามช่างดู เค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ psu แต่ทีนี้ผมเล่าให้ฟังว่า ถ้าเสียบปลั๊กค้างไว้ รอซัก1-2ชม. มันถึงจะกดทีเดียวติด ถ้ารอแค่ 15-20 นาที แล้วกดเปิด พัดลมจะแค่กระดิก... แต่ถ้าเปิดติดปุ๊บ ก็ติดยาวเลยครับ เล่นได้ 3ชม.ไม่มีปัญหา

เลยเง็งเลยครับ

Comment

ใส่ sink ไม่แนบกับ cpu ป่าวครับ เคยเจอ เมนบอร์ดมัน protect

Comment

สังสัยจะ PSU แหละครับ
              เคยเจออาการคล้ายๆท่านเนี่ยแหละ
              แต่รอประมาณ 5 นาที ...

Comment

สงสัย PSU จะเบื่อโลก...

Comment

ลองเช็คที่สวิตซ์ปิดเปิดดูคับ อาการนี้ผมเคยเป็น

Comment

ลองเช็ค PSU ก่อน ตอนที่เปิดไม่ติดลองถอด PSU ออกมาแล้วลองต่อสายเขียวกับดำที่เทอมินอลตัวใหญ่ ถ้า PSUไม่ทำงานก็เป็นที่ PSU แต่ถ้าทำงานก็จะเป็นที่ตัวอื่น

Comment

psu แน่นอนเป็นมาแล้ว ก่อนจะเปิดคอมผมต้องไปขี้ อาบน้ำ กินข้าว ก่อนถึงจะได้เล่น

Comment

PSU แน่ ขนาดใช้ W แท้ซื้อ Tagan U38 มาใหม่ๆ แบบนี้แหล่ะเปิดๆๆ นอนดูบอลโหลดบิทไป ตื่นมา เครืองดับ ข้างหลังพาเวอร์ร้อนมากๆ เอาพัดลมมาเป่า แล้วก็ติด หุหุ เลยจัดเอาการเอาเครมได้ตัวใหม่มา ใช้ไม่มีปัญหาครึ่งปีกว่าได้แล้ว

Comment

ไม่เคยเจอเลยอาการนี้ เเปลกจริงๆ

Comment

จุดธูปขอเจ้าที่ก่อน ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ 55555+

Comment

Working...
                            X