Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วเสียงดังมากๆๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วเสียงดังมากๆๆๆ

เครื่องเราอยู่ดีๆ มันก็เสียงดังมากเวลาเปิดเครื่องโดยไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร แต่พอเข้าสู่หน้าจอ เครื่องเริ่มใช้งานได้ เสียงก็เบาลงนิดนึงอ่ะ อยากเอาไปซ่อมมาก ๆ เลยแต่ตอนนี้ ยังไม่มีงบ ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ เคยปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกว่าดังเพราะพัดลม ให้ถอดพัดลมออก แต่ก็ไม่รู้จะทำไง
    ขอบคุณทุกคนที่ให้คำปรึกษาและแวะมาอ่าน

มานดังมาก อาจจะเป็นเพราะพัดลม เหมือนที่เพื่อน ท่านบอกก็ได้คับผม เพราะตอนเปิดเครื่องไฟมานกระชาก ทำให้
    อุปกรณ์อย่างเช่น พัดลมมานทำงานกันเต็มที่ พอเครื่องเข้าที่ไฟที่ใช้ในระบบก็กลับมาเป็นปกติ ไม่กระชากเหมือนตอนบูตคับผม

ปล.อธิบายไม่ถูก ยังไงรอท่านต่อไปมาแนะนำเพิ่มล่ะกาน - -*
    ถ้าท่านบอกให้คนในนี้ไปช่วยทำให้ ผมรับรองว่าจะมีคนอาสาพร้อมที่จะไป ทำให้ท่าน เยอะแน่ๆๆท่าน ^^
    Last edited by meekung123; 2 Jan 2008, 22:45:22.

Comment

เครื่องผมตอนเปิดเสียงยังกะโรงสี พอเข้าวินโด้ก็เบาลงคับ

Comment

ในไบออสอ่ะมันจะมีฟีเจอร์ีตัวหนึ่งทำหน้าที่ควบคุมการหมุนของพัดลมที่ถ้าตั้ง Enable ไว้มันจะปรับความเร็วรอบของพัดลมซีพียูตามความร้อนของซีพียู ถ้ารำคาญก็เข้าไป Disable ซะก็ได้

Comment

เครื่องของผมตอนเปิดก็ดังเหมือนกันครับ แต่บางทีก็ไม่ดัง พอเข้า Windows ก็เงียบแสดงว่าปกติ ถ้าดูตาม rep บนแล้วสรุปว่าเสีย สงสัยทุกคนก็คงต้องพาไปซ่อมกันหมด

Comment

ถ้ามันดังตลอดก็คือผิดปรกติครับ

Comment

ถ้าใช้งานได้ปรกติก้ออย่าไปเครียดเลยคับ

Comment

เป็นที่พัดลมแน่นอนครับแบบนี้ ของผมก็เป็น ผมก็ไม่ใช่ช่างหรืออะไรหรอกนะครับ แต่มีพื้นฐานดี เลยแกะมาใส่จารบี (น้ำมันจักรแบบเดียวก็ดังใหม่แล้ว) แต่เวลาเราซื้อพัดลม ถ้าอยากให้เสียงมันเบาๆก็ต้องเลือกพวกมีลูกปืนครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมี จะไม่มีก็พวกตัวเล็กๆ สรุปก็คือ ถ้าอยากให้เสียงเบาลองแกะดูว่าเป็นที่พัดลมตัวไหน ถ้าพอจะซ่อมได้เองก็ดีครับ ถ้าทำไม่ได้เปลี่ยนก็คงหลายร้อย

Comment

Originally posted by nanami View Post
                  เป็นที่พัดลมแน่นอนครับแบบนี้ ของผมก็เป็น ผมก็ไม่ใช่ช่างหรืออะไรหรอกนะครับ แต่มีพื้นฐานดี เลยแกะมาใส่จารบี (น้ำมันจักรแบบเดียวก็ดังใหม่แล้ว) แต่เวลาเราซื้อพัดลม ถ้าอยากให้เสียงมันเบาๆก็ต้องเลือกพวกมีลูกปืนครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมี จะไม่มีก็พวกตัวเล็กๆ สรุปก็คือ ถ้าอยากให้เสียงเบาลองแกะดูว่าเป็นที่พัดลมตัวไหน ถ้าพอจะซ่อมได้เองก็ดีครับ ถ้าทำไม่ได้เปลี่ยนก็คงหลายร้อย

ของผมดังหมดเลยยกเว้นลำโพงอ่ะคับทำไงดี

Comment

เสียงที่ดังตอนแรกแล้ว เบาลงนั้นมักจะเป็นพัดลม CPU ครับ เพราะเวลาเปิดเครื่อง CPU จะทำงานครับ
                    พัดลมจึงเร่งรอบเพื่อระบายความร้อน ถ้ามันดังมากก็ลองถอดออกมาหยอดน้ำมันดูครับ พัดลมตัวอื่นไม่น่าจะดังแล้วเบาลงนะครับ...

Comment

Originally posted by magnetic View Post
                      ของผมดังหมดเลยยกเว้นลำโพงอ่ะคับทำไงดี

จัดไปท่าน ถอย X3 เลย อิอิ
                      +กาดซาวด้วยแจ่มเลยท่าน

ปล.แล้วแต่ชอบน่ะท่าน ชอบแนวไหนถอยแนวนั้นคับผม

Comment

Comment

อยู่ที่ใหนครับเดี๋ยวผมไปแก้ใขให้ ฟรีครับ

Comment

เคยใช้P4 3.2 ปีสก๊อตคับ

ดังโคตรหูแตก พัดลมวิ่ง4000+ ตลอดเวลา

แถมซิงค์เดิมๆยังร้อน Idle 55-60 อีกต่างหาก

ปี่สก๊อต เร็ว ร่วง จ้วง นรก

Comment

Originally posted by one View Post
                              อยู่ที่ใหนครับเดี๋ยวผมไปแก้ใขให้ ฟรีครับ
                              นั่นแน่คิดอารายอยู่หรือป่าวท่าน

Comment

Working...
                              X