Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย วิเคราะห์ อาการหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย วิเคราะห์ อาการหน่อยนะครับ

พอดี mb asus m2n-e ผมเสียเลยเอาไปเครม โดยที่ตอนแรกเปิดไม่ได้เลยไฟไม่เข้า ลองเปลี่ยน psu
    ดูก็ไม่ติดเลยเอาไปเครมกลับมาก็เปิดติด แต่มันรันแค่ ชื่อรุ่นการ์ดจอแล้วก็รีเองเป็นอย่างนั้นตลอด

ผมเลยสงสัยว่า อาการที่ คอมผมรีตอนอ่านการ์ดจอแล้วรีเองเพราะอะไร เคยอ่านเจอว่าไม่ได้ทา ซิลิโคนก็สามารถทำให้คอมรีเองได้ แต่ผมใช้คอมเครื่องนี้มา 2ปีกว่าก็ไม่ได้ทาซิลิโคนเลย แต่พอเอา mb ไปเครมแต่เอากลับมามันก็เป็นอาการแบบ ข้างบนอ่ะครับ

เลยมาลองถามท่านๆ ว่ามันเกี่ยวกับอะไรถามเป็นที่ mb หรือ ไม่ได้ทาซิลิโคน

ปล. การ์ดจอไม่ได้เสียครับ ผมร้อนใจไปเอง ตามที่ท่าน teptop บอกครับ
    Last edited by dudebeam; 26 Sep 2010, 18:50:03. Reason: เรื่องการ์ดจอไม่ได้เสียครับ

น่าจะเมนบอร์ดครับ
    การ์ดจอเสียภาพจะเสียไม่ใช่หรอครับท่าน

Comment

ผมไม่มันใจเลยครับท่าน เพราะว่าผมลองถอดออกไปใส่อีกเครื่อง ที่ตอนแรกใช้ออนบอร์ดและใช้งานได้ปรกติ พอเอาการ์ดจอไปใส่มันรันวินโดวตรงวิ่ง พอรันตรงวิ่งเสร้จแล้วมันก็ รีเองตลอดเลยครับ พอถอดออกใช้ออนบอร์ด มันก็รันผ่านใช้งานได้ปรกติเลยครับ ท่าน

Comment

Originally posted by dudebeam View Post
        ผมไม่มันใจเลยครับท่าน เพราะว่าผมลองถอดออกไปใส่อีกเครื่อง ที่ตอนแรกใช้ออนบอร์ดและใช้งานได้ปรกติ พอเอาการ์ดจอไปใส่มันรันวินโดวตรงวิ่ง พอรันตรงวิ่งเสร้จแล้วมันก็ รีเองตลอดเลยครับ พอถอดออกใช้ออนบอร์ด มันก็รันผ่านใช้งานได้ปรกติเลยครับ ท่าน

ถ้าต่อการ์ดจอออนบอร์ดแล้วเข้าวินโดว์ปกติ แต่พอต่อการ์ดจอแยก จะไม่เข้าวินโดว์ จะรีเองตลอด
        ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่า น่าจะเป็นที่ ไดร์เวอร์การ์ดจอชนกันครับ คือว่า
        การ์ดจอออนบอร์ดท่านเป็น Nvidia อาจไปชนกับ ไดร์เวอร์การ์ดจอแยกครับ
        วิธีแก้ไขเบื้องต้นน่ะครับ
        1.ลองเข้าวินโดว์ปกติ แล้วไปRemove ไดรเวอร์ออนบอร์ดออกก่อน
        2.จากนั้นค่อยใส่การ์ดจอแยก แล้วลงไดร์เวอร์
        ถ้ารีสตาร์ทแล้วยังเป็นเหมือนเดิม เข้าวินโดว์ไม่ได้ ก็ลองลงวินโดว์ไหมดูครับ

ปล.ไดร์เวอร์ไม่ตรงก็อาจทำให้ไม่เข้าวินโดว์ได้น่ะครับ ลองโหลดไดรเวอร์การ์ดจอตัวล่าสุดมาลงดูครับ
        Last edited by teptop; 26 Sep 2010, 17:58:31.

Comment

Originally posted by teptop View Post
          ถ้าต่อการ์ดจอออนบอร์ดแล้วเข้าวินโดว์ปกติ แต่พอต่อการ์ดจอแยก จะไม่เข้าวินโดว์ จะรีเองตลอด
          ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่า น่าจะเป็นที่ ไดร์เวอร์การ์ดจอชนกันครับ คือว่า
          การ์ดจอออนบอร์ดท่านเป็น Nvidia อาจไปชนกับ ไดร์เวอร์การ์ดจอแยกครับ
          วิธีแก้ไขเบื้องต้นน่ะครับ
          1.ลองเข้าวินโดว์ปกติ แล้วไปRemove ไดรเวอร์ออนบอร์ดออกก่อน
          2.จากนั้นค่อยใส่การ์ดจอแยก แล้วลงไดร์เวอร์
          ถ้ารีสตาร์ทแล้วยังเป็นเหมือนเดิม เข้าวินโดว์ไม่ได้ ก็ลองลงวินโดว์ไหมดูครับ

ปล.ไดร์เวอร์ไม่ตรงก็อาจทำให้ไม่เข้าวินโดว์ได้น่ะครับ ลองโหลดไดรเวอร์การ์ดจอตัวล่าสุดมาลงดูครับ

ขอบคุณครับผมก็ลืมนึกไปเลยว่า เป็น Nvidia เหมือนกัน

แต่ผมไม่ได้ติดใจตรงนั้นผมติดใจตรง คอมอีกเครื่องที่เปิดแล้วขึ้นแค่รุ่น การ์ดจอ แล้วก็รีเองตลอดเลยอ่ะครับ

Comment

ดันหน่อยนะครับ

Comment

ดันสักหน่อยครับ

Comment

ดัน ครับ

Comment

Working...
                X