Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาหาของคอมพิวเตอร์.....เหล่าโปรแกรมเมอร์ช่วยหน่อยจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาหาของคอมพิวเตอร์.....เหล่าโปรแกรมเมอร์ช่วยหน่อยจ้า

คือว่าเราใช้ ซีพียู 2800+ การ์ดจอ x1600
    แรม 512*kingston
    mainboard nforce 6100 shipset

คือว่าเราใช้คอมพิวเตอร์

หกเดือนแรก............>>>>>ตอนแรกๆที่ซื้อมา ก้อเร็วดีนะค่ะ
    ซอฟแวร์ ก้อวินโดว์ xp ปกติ เล่นโปรแกรมต่างๆก้อปกติค่ะ

ช่วงหลังจากหกเดือน........>>>>>>อาการก้อเริ่มผิดปรกติ
    นั้นก็คือ เวลาเปิดเวปแล้ว หน้าต่างเวปมักจะค้างไปสักครู่หนึ่งแล้วถึงจะ พิมพ์ชื่อเวปได้
    ทั้งที่แต่ก่อนเปิดปั๊ปก้อพิมพ์ได้เลย เราตั้งหน้าโฮมเพจเป็น www.google....
    เวลาจาเปิดโปรแกรมอย่างอื่นขึ้นมาก้อจะค้างสักครู่หนึ่ง แล้วก้อถึงจะเล่นโปรแกรมนั้นๆได้

ปล. ลองลงวินโดว์ใหม่แล้วค่ะ แต่มันก็เป็นเหมือนเดิม .....ลงวินโดว์เราก้อใช้แผนเดิมค่ะ ตอนลงเสร็จก้อมีอาการอย่างว่าเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ต้องไม่ลงโปรแกรมมากมายงับ และแก้ reg เล็กน้อยหมั่นเก็บขยะในคอมด้วยและไม่เอาอะไรดองเยอะๆ คับ ที่ท่านพูดมาผมก้อเคยเปง

Comment

อย่างแรก เช็คดูว่าแรมทำงานครบหรือเปล่า อันนี้มาจาก มันสกปรกได้ครับ
      2 ไวรัส ครับสแกนให้ครบทุกไดร์
      3 เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ

Comment

อีกวิธีนึงคับ
        Start>>>Run>>>พิมmsconfig>>>Startup เอาโปรแกรมที่ไม่จำเปนออกคับ

Comment

ทำ Defragment สัปดาห์ละครั้ง ช่วยจัดระเบียบไฟล์ ให้วินโดวส์หาำไฟล์ต่างๆเร็วขึ้น

Comment

เราว่าเป็น ที่ซีพียู หรือแรม ใกล้เจ๊งรึเปล่าค่ะ รูสึกว่าทำงานค่อนข้างผิดปรกติอะค่ะ

เราควรส่งไปให้เค้าเคลมดูไหม

Comment

ถ้าเปิดติดมันไม่มีอะไรเจ้งหรอกครับ เป็นที่ระบบมันมากกว่า ลองวิทีตามนี้ดูครับ
              1.อัพเดทโปรแกรมสแกนไวรัส แล้วสแกนวัยรัสออกดูครับ
              **มีโปรแกรมสแกนวัยรัสเพียง1ตัวพอเพาะมียิ่งมากยิ่งทำให้เครื่องช้า**
              2.Start>>program>>Accessories>>system tool>> Disk Cleanup
              3.Start>>program>>Accessories>>system tool>> Disk Defragmenter

ลองดูน้ะครับ น่าจะเร็วขึ้นน้ะ ถ้าผลออกมางัยมาบอกด้วยน้ะครับ

Comment

อ่ออีกอย่างก็ มีโปรแกรมอยู่บนเดสท็อบมากไปหรือป่าว แล้วก็ ใช้เนื้อที่ฮาดดิสจนเหลือน้อยแล้วหรือป่าวครับ

Comment

ถ้ามีความชำนาญ ลอง format เครื่องซักครั้งก็ได้ครับ

จะช่วยได้เยอะเลย

Comment

ขอบคุณพี่ๆมากค่ะ อิอิ หนูลองทำดูแล้วนะค่ะ คิดว่า มันคงเป็นเพราะ ฟอแมตไม่ดีอะค่ะ เลยลองพอร์แมตซ้ำ ก็โอเคกลับมาเหมือนเดิมแล้ว เรีวกว่าเก่านิดนึงเพราะ ไปโอเวอร์คล๊อค คิกคิก

ขอบคุณมากค่ะสำหรับทุกๆคำตอบ ^^

Comment

Working...
                    X