Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ external hdd ของ seagate จำเป็นต้องลง software ของมันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ external hdd ของ seagate จำเป็นต้องลง software ของมันไหมครับ

ถามหน่อยครับผมซื้อ external hdd ของ seagate 320 gb free agent go มาแล้วมันจำเป็นต้องลง software ของมันไหมครับ และผมมีข้อสงสัยอีกดังนี้ครับ
    -ถ้าจะใช้งานเก็บข้อมูลเลยต้อง format หรือต้องแบ่ง partitionก่อนไหมครับ
    -ถ้าใช้งานเก็บข้อมูลเลยโดยไม่ได้ format หรือแบ่ง partition ก่อน นานไปข้อมูลจะหายไหมครับ
    รบกวนท่านใดมีความรู้ช่วยหน่อยนะครับ

ถ้าเป็น external .. ส่วนใหญ่จะฟอแมท เป็นแบบ NTFS และไม่แบ่ง Partition มาให้ครับ จะเป็น เต็มๆ ลูกเลย
    ส่วน ซอฟแวร์ ของ seagate นั้นน่ะ มันเป็น ซอฟแวร์ที่ เอาไว้ จัดการกับ ไฟล์ใน HDD ของคุณ
    ซึ่งจะลงก็ได้ ไม่ลง ก็ยังใช้ได้ ครับ
    แนะนำว่าให้ลองลงไปดูเลย จะได้รู้ว่ามันจัดการไฟล์ ได้ยังไงเนอะ

ไม่ได้แบ่ง Partition ก็ไม่หายหรอกครับ เค้าฟอแมท มาให้แล้นน เก็บ ยาว โลดดดดด

Comment

ผมลองลงโปรแกรมมันแล้วมันมีให้back up ข้อมูลได้ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ

Comment

Originally posted by Mr.SnaCk View Post
        ถ้าเป็น external .. ส่วนใหญ่จะฟอแมท เป็นแบบ NTFS และไม่แบ่ง Partition มาให้ครับ จะเป็น เต็มๆ ลูกเลย
        ส่วน ซอฟแวร์ ของ seagate นั้นน่ะ มันเป็น ซอฟแวร์ที่ เอาไว้ จัดการกับ ไฟล์ใน HDD ของคุณ
        ซึ่งจะลงก็ได้ ไม่ลง ก็ยังใช้ได้ ครับ
        แนะนำว่าให้ลองลงไปดูเลย จะได้รู้ว่ามันจัดการไฟล์ ได้ยังไงเนอะ

ไม่ได้แบ่ง Partition ก็ไม่หายหรอกครับ เค้าฟอแมท มาให้แล้นน เก็บ ยาว โลดดดดด
        แล้วมันควรจะแบ่ง partition มั๊ยครับ ว่าจาสอยมาเหมือนนกัน

Comment

ผมก็มีลูกนึง ซีเกต500กิ๊ก เวลาเปิดใช้งานมันจะมีไฟสีส้มๆเรืองเเสง เคยจะให้ช่างเขาแบ่งพาทิชั่น เขาบอกว่าถ้าแบ่งกลัวมันจะรวน หรืออะไรซักอย่างนี่ล่ะ ผมก็เลยต้องสร้างโฟลเดอร์เอาเอง เฉพาะตัวโปรแกรมแบ็คอัพ ผมยังไม่เคยลงเลยครับ ส่วนมากใช้เก็บหนังโป๊ ตอนนี้เต็มเเล้ว รอเก็บตังค์ซื้อ1เทราฯยังไม่แน่ใจว่าจะเอาของซีเกต หรือเวสเทอร์นดี --*เลยครับ

Comment

^^^ (แอบเชียร์ WD)

ตามช่างของท่านข้างบนครับ
            ผมว่าไม่ควรจะแบ่ง พาร์ทิชั่นครับ..
            เหตุผลผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน(อาจจะเป็นความรู้สึกส่วนตัว)
            แต่ไม่แบ่งผมว่าน่าจะเวิ้กกว่าครับ ก็ลองคิดสะภาพ เราไปเสียบHDDกับเครื่องอื่นๆ

เครื่องเหล่านั้นก็ต้องตรวจหา พาร์ทิชั่น แล้ว ระหว่าง พาร์ทิชั่นเดียว กับ หลายๆ พาร์ทิชั่น
            ท่านว่าอันไหนมันเร็ว/เสถียร กว่ากันล่ะครับ

แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องแบ่ง ก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ ^^

ส่วน โปรแกรมแบ็คอัพนั้น.. ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นนะครับ เราจัดการไฟล์ด้วยตัวเอง ถึงจะกินเนื้อที่มากกว่า Backup แต่ผมว่า มันประหยัดเวลากว่าเยอะเลยนะ

ปล.ตอบแบบไม่มีความรู้นะครับ.. เน้น สัมผัส และประสบการณ์ ส่วนตัว(Sense) เอิ้กๆ
            Last edited by Mr.SnaCk; 2 Nov 2009, 14:24:33.

Comment

Working...
            X