Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวน ถามเรื่องการลงวินโดว์อ่ะค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวน ถามเรื่องการลงวินโดว์อ่ะค่ะ

คือว่า แผ่นวินโดว์มาลงอ่ะค่ะ

แล้วพอ boot แล้ว หน้าจอสีฟ้าที่ทำการฟอแมท มานไม่ขึ้น จากนั้น ก้อเข้าหน้าวินโดว์

ตามปกติเรยอ่ะ เกิดจากอ่ะไร แล้วมีวิธีแก้อย่างไร

ลองเอาแผ่นวินโดว์ มาลองประมาณ 3 แผ่นแล้วก้อเป็นเหมือนเดิม

กับเครื่องอื่นลงได้อ่ะค่ะ เนื่องจากเราเพิ่งหัดลงวินโวอ่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ตอน boot ได้ตั้งให้มัน boot จาก cd ไหมละครับ ปกติถ้าตั้งให้bootจากแผ่นวินโดว์มันก็จะได้นะครับ

Comment

Originally posted by kipkoy View Post
      คือว่า แผ่นวินโดว์มาลงอ่ะค่ะ

แล้วพอ boot แล้ว หน้าจอสีฟ้าที่ทำการฟอแมท มานไม่ขึ้น จากนั้น ก้อเข้าหน้าวินโดว์

ตามปกติเรยอ่ะ เกิดจากอ่ะไร แล้วมีวิธีแก้อย่างไร

ลองเอาแผ่นวินโดว์ มาลองประมาณ 3 แผ่นแล้วก้อเป็นเหมือนเดิม

กับเครื่องอื่นลงได้อ่ะค่ะ เนื่องจากเราเพิ่งหัดลงวินโวอ่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ
      อ้อปันหานี้ไม่อยากคับ ถ้าลงวินโดแล้วขึ้น blue screen ใช่ไหมคับ ลองเช็คดูที่แรมนะคับ ให้เสียบแรมหรือเอาออกมาเช็ดแล้วเสียบเข้าไปใหม่แค่นี้ก้ได้ละคับ

Comment

รีโพส

Originally posted by mot View Post
        ตอน boot ได้ตั้งให้มัน boot จาก cd ไหมละครับ ปกติถ้าตั้งให้bootจากแผ่นวินโดว์มันก็จะได้นะครับ
        ค่ะ ตั้งให้บูตจากแผ่น cd แล้วค่ะ

Comment

ลองกดEnter ตอนที่มานจะบู๊ตจากแผ่นดู

Comment

ขอบคุณนะค่ะ เด๋วจะลอง เอาแรมออกมาเช็ดดูค่ะ

แล้วขอถามอะไรอีกอย่างนึงนะค่ะ คือเครื่องคอมของเราอ่ะ บางครั้งจะมีเสียง ติ๊ด ขึ้นมาอ่ะค่ะ

แต่นานๆ ครั้งนะค่ะ ไม่รุ้ว่าเพราะอะไร น่าจะเกี่ยวกับ Hardware อ่ะค่ะ ถ้าคุณเทพเสเพลรู้ช่วยตอบคำถาม

และวิธีแก้ไขด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Comment

ลืมไปครับ ตั้ง boot จาก cd แล้วพอมันเริ่มอ่านต้อง Enter ตามท่าน squall ด้วยนะครับ

Comment

Working...
              X