Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาถามเอาความรู้ครับ 3drender เหมาะกับ CPU ตระกูลไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาถามเอาความรู้ครับ 3drender เหมาะกับ CPU ตระกูลไหน

งาน 3drender ไม่ว่าจะเป็น vray....mentalray.....radiosity...
    ถ้าพอรู้จักกันบ้างก็อยากทราบครับว่าเหมาะสมกับ CPU รุ่นไหน่จากค่ายไหนบ้าง
    เพราะเท่าที่ใช้งาน software กับโปรแกรมชนิดนี้มาเกือบจะสามปีแล้ว
    ก็พอจะเข้าใจว่า CPU ยิ่งแรงจะยิ่งดี

แต่ในความหมายของความแรงมันก็ต่าง ๆ กันไป ช่วงเวลาหลายวันที่ผ่านมา
    นี้ผมพยายามศึกษา จาก 0 เลยก็ว่าได้ครับ เข้าใจมาว่า เทคโนโลยีของ CPU
    เดินทางมาไกลมากจาก 3 ปีที่แล้ว ไม่ว่าจะ C2D C2Q และค่าย AMD ที่ตาม
    มาไม่ทิ้งกัน จากที่อ่าน ๆ มา ทั้งสองตัวมีสถาปัตยกรรมที่ค่อนข้างต่างกัน
    แต่ีที่อยากทราบครับว่าจริง ๆ แล้ว AMD หรือ INTEL ตัวไหนจะเหมาะกับ
    งานในลักษณะที่จะต้อง RENDER แบบที่เรียกว่าข้ามวันข้ามคืน ...
    ผมเองก็เป็นคนนึงที่ต้องทำงานด้าน 3D อยู่ตลอดเวลา รู้ก็แค่ว่า CPU ยิ่ง
    Clock Speed เยอะก็ิยิ่งแรง แต่พอมาดูเข้าจริง ๆ ในตลาด Intel ก็มี Quad
    แถม 45 nm ก็เพิ่งจะออกมา....เทียบกับรุ่นเก่า ๆ ถ้าใช้งานแบบผม จะเร็วขึ้นมากหรือเปล่า....
    AMD ก็มี 4x เป็นแต่เมื่อมองเข้าไปข้างในลึก ๆ ก็ยังมีเรื่องของ FSB เรื่องของ L2
    L3 cache แล้วไหนจะส่วนประกอบอื่น ๆ เช่น RAM Mainboard ความรู้
    ของผมเวลานี้อาจจะมีแค่รู้ว่า ของดี คือแพง แต่ก็คิดว่าบางทีของดีอาจะไม่ต้อง
    แพงถ้ารู้แล้วว่าจะเอามาทำอะไร แล้วแค่ไหนที่จะเพียงพอต่อความต้องการ

(ทุกวันนี้ผม Render ด้วย sonoma 1.7G 1 หัว ช้ากว่า C2D mobile ของเพื่อน
    ผมอยเกือบเท่าตัว แต่พอผมเปิด Photoshop Illus เครื่องเพื่อนผมก็ไม่ได้
    จะเซฟหรือโหลดรูปเร็วกว่าซักเท่าไหร่)

งานที่ผมทำจะว่าไปเหมือนกับว่า
    ต้องการให้ Render ไ้ด้เร็วที่สุด material แสง polygon เต็มสตรีม...
    เคยเหน INTEL Quad6600 ren (แรงมาก แต่ไม่เคยเทียบ AMD และ C2D)
    ต้องกาีรให้ สามารถเปิด ILLus Photoshop Sketchup 3Dmax Cad
    แล้วสับหน้าจอทำงาน ได้อย่างราบรื่น (อันนี้พอรู้แล้วว่า RAM 2 G ก็พอถ้าบริหาร
    Ram ดีดี)

(คำถามนอกรอบ INTEL หรือ AMD มีแนวโน้มจะพัฒนา 45 nm ออกมาเป็น
    C2Q mobile หรือเปล่าครับ ทราบแค่ว่ายากเพราะบริโภคพลังงานเยอะจน Bat
    ที่มีอยู่ในตลาด (6-9 cell) ยังรองรับไม่ได้ ที่สำคัญคือ เมื่อไหร่ เพราะเห็นแต่
    พัฒนา C2D ที่แรงจนถึง 2.8 ออกมาเป็น mobile แล้วแต่ก็ไม่รู้อยู่ดีว่าจะขาย
    เมื่อไหร่)

ตามยุดตามสมัยครับ hw สเปกสูงขึ้น sw ก็ย่อมบริโภค hw ตาม มันไม่มีอันไหนดีที่สุดหรอกครับ เด๋วซักพัก หรือไม่ทันจะพักเลย ก็ออกอีกแล้ว ทั้ง sw และ hw ผมว่า เวลาจะซื้อดูที่ว่าเราจะใช้งาน ณ ปัจจุบันดีกว่า ตอนนี้ intel รุ่น 45 นาโนก็มาไทยแล้ว e8xxx อะไรซักอย่าง ไม่นาน 9XXX ก็จะตามมาอีก X48 ก็จะมา ddr3 ก็อีกอัน อีกไม่กี่เดือบ ndivia ก็ออกใหม่อีกรุ่น amd 3 หัว 4 หัวก็มาแล้ว โอ้ย ตามไม่ทันหรอกครับ
    เด๋ว sw ก็บริโภคสเปกเพิ่มขึ้นอีกแน่ ๆ ไม่รู้จักพอหรอกครับ ทั้ง hw และ sw

ตอนนี้ขึ้นผมกับท่านครับ ว่าต้องการขนาดนั้น ให้งานอะไรบ้าง หนักหนาขนาดไหน ส่วนจะพัฒนา GHz กันไปถึงไหนนั้น intel ก็เคยจะเอาถึง 5 GHz แต่ก็ต้องเปลี่ยนทิศทาง ไปถูกทางด้วย ช่วงนี้ intel คุ้มในคุณภาพ แต่ amd ก็คุ้มในราคา ถ้ามองเอาแรงเอา intel ครับ ถ้ามองเอาถูก ๆ แต่สิทธิภาพใช้ได้ เอา amd มันมีข้อดีทั้งคู่
    Last edited by TaO_OaT; 20 Jan 2008, 00:18:06.

Comment

Working...
    X