Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows XP ตัวเก่าๆบางตัว ลงในHDD SATA2 ไม่ได้ แก้ยังไงครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows XP ตัวเก่าๆบางตัว ลงในHDD SATA2 ไม่ได้ แก้ยังไงครับ ?

สวัสดีครับ

คือเพื่อนผมมีแผ่นแท้ Windows XP Service Pack2 อยู่หน่ะครับ
    แต่ปัญหาคือ ว่ามันลงใน HDD SATA2 ไม่ได้หน่ะสิครับ

อยากทราบวิธีแก้ปัญหาครับ ว่าจะทำยังไงให้เอา Windows XP ลงใน HDD ทีเป่น SATA ได้
    คือ ผมกำลังจะยืมเพือนมา ลงใส่ Hdd Sata 2 ของผมครับ
    แต่มันบอกว่าลงกับ sata ไม่ได้นะ
    และผมก็เชื่อว่าเป็นเช่นนั้นจริงๆครับ เพราะเห็นมีหลายคนในเว็ปบิตต่างๆบ่นอยู่เหมือนกันว่า XP บางตัวลง HDD SATA ไม่ได้

อยากทราบว่าแก้ใขปัญหานี้อย่างไรดีครับ ??
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
    สวัสดีครับ

คือเพื่อนผมมีแผ่นแท้ Windows XP Service Pack2 อยู่หน่ะครับ
    แต่ปัญหาคือ ว่ามันลงใน HDD SATA2 ไม่ได้หน่ะสิครับ

อยากทราบวิธีแก้ปัญหาครับ ว่าจะทำยังไงให้เอา Windows XP ลงใน HDD ทีเป่น SATA ได้
    คือ ผมกำลังจะยืมเพือนมา ลงใส่ Hdd Sata 2 ของผมครับ
    แต่มันบอกว่าลงกับ sata ไม่ได้นะ
    และผมก็เชื่อว่าเป็นเช่นนั้นจริงๆครับ เพราะเห็นมีหลายคนในเว็ปบิตต่างๆบ่นอยู่เหมือนกันว่า XP บางตัวลง HDD SATA ไม่ได้

อยากทราบว่าแก้ใขปัญหานี้อย่างไรดีครับ ??
    add driver sata ของเมนบร์อตตอนลง window xp ครับ

Comment

อยากทราบวิธีทำครับ ว่าทำอย่างไร
      ถ้าเกิด HDD เราเป็น HDD เปล่า พึ่งซื้อมาใหม่เลยหน่ะครับ
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

หาดิสซักแผ่น เอาไดรเวอsataของบอกลงไป พอมันเซทอัพ สังเกตแถบล่างๆ มันจาเขียนว่า ให้กดfไรซักอย่าง เพื่อลงไดรเวอraid หรือsata ก้อกดเข้าไป

Comment

กรรม ใส่จาก Thumb Drive ได้ไหมครับ ...

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
            กรรม ใส่จาก Thumb Drive ได้ไหมครับ ...
            แสดงว่าไม่มี flopply disk drive ใช่ไหม?
            ถ้าอย่างนั้นก็ต้องรวม driver เข้าไปในแผ่นแล้วละ
            ลองทำตามตัวอย่างตาม link เขาใช้โปรแกรม nLite ทำ

http://wiki.eeeuser.com/howto:nlitexp

Comment

แล้วไดรเวอร์ตัวนี้นี่ หาได้ที่ไหนครับ ??

Comment

ถามหน่อย

ถ้าตอนกด Enter เข้าบูตแผ่นมันขึ้นคำ่ว่า ฮาดแวรอะไรสักอย่่างละครับ เป็นประโยคยาวหนึ่งบรรทัด

Comment

น่าจะได้

Comment

ไดรเวอร์ SATA หาโหลดที่ไหนครับ ...

Comment

ไดรเวอร์ SATA หาโหลดที่ไหนครับ ...
                      ในแผ่นไดรเวอmbไม่มีหรอ

Comment

ลอง Search หาไฟด์ชื่อ IASTOR ขนาด132k ในแผ่นวินโดว์แผ่นอื่นดูมันจะอยู่ในโฟลเดอร์ I386 ในแผ่นวินโดว์รุ่นหลังๆ ในแผ่นปลอมก็มี

Comment

จอฟ้าตอนลงป่าว ท่าใช้ปิดซาต้าเลทสะ ท่าไม่เห้นHD Sataถึงใช้แผ่นไดร์a:ลงคับ

Comment

Working...
                          X