Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมXBOX360แสดงภาพเกมส์ได้สวยกว่าVGA GTX280 ทั้งๆทีเป็นเกมส์เดียวกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมXBOX360แสดงภาพเกมส์ได้สวยกว่าVGA GTX280 ทั้งๆทีเป็นเกมส์เดียวกัน

เท่าที่ผมลองTEST มา เช่นเกมส์ FARCRY2 DEAD SPACE GTA4 ซึ่งเกมส์พวกนี้ก็ทำลง PCและXBOX360 เหมือนกัน ผมtestบนเครื่อง PC ปรับoptionสูงสุดทุกอย่าง ภาพในPCก็สวยดี แต่ถ้าเอาเกมส์เดียวกันมาเทียบกับการแสดงภาพบน XBOX360 ผมว่าXBOXสวยกว่าเยอะนะครับ ทั้งๆที่ GTX280 แพงกว่าเครื่อง XBOX360 ซ่ะอีก

TV ที่บ้านเป็น LCD 32นิ้ว เขียนมุมบนว่า HD ready เชื่อมต่อXBOX360 ด้วยสาย HDMI เส้นกลมๆหนาๆน่ะ)

ส่วน PC นั้น สเป็ค Q6600/ แรม 4G / VGA ASUS GTX280 /OS Vista จอก็ Sony 17นิ้ว LCD

ผมไม่ได้เทียบการใช้งานโดยรวมนะครับ ถ้า ทำงาน+เล่นเกมส์+ดูหนัง PCกินขาด มันอเนกประสงค์อยู่แล้ว

ที่ผมถามความเห็นคือความสามารถในการแสดงผลของกราฟฟิกอย่างเดียวน่ะครับ

ถ้าดูหนัง DVD XBOX360ก็เปิดดูได้ชัดกว่าดูในคอมGTX280นะครับ (ผมTESTกับสาย HDMI ใช้หนังDVD-9ทดสอบ)

OK ผมคงลืมคิดไปว่า PC มันต้องรัน OS และโปรแกรมอื่นๆด้วย

สรุปว่า ทั้ง PC หรือ console ถ้าใช้ GPU ของATI สีสันจะสดและนิ่มกว่า Nvidia นะครับ

ก็ไม่ใช่อาไรหรอกครับผมพึ่งถอย xbox360 3-4วันนี่เอง เลย testดูเล่นแล้วเกิดสงสัยขึ้นมาเลยมาถาม

นี่ภาพจาก XBOX360

อันนี้ TEST PC ปรับสูงสุดทุก option

Last edited by jayjay17; 30 Mar 2009, 11:25:02.

เครื่องคอนโซลก็เงี้ย สมบูรณ์ของกราฟฟิคซอฟแวร์100เปอร์ไม่ต้องปรับกราฟฟิค ของPCพอตเค้ามาอีกที

Comment

เครื่องที่ออกแบบมาเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะกับคอมที่อเนกประสงค์ เครื่องเกมส์มันก็ต้องดีกว่าสิครับไม่แปลกหรอก~

Comment

เครื่องเกมคอลโซลไม่ต้องมานั่งประมาณผลโปรแกรมต่างๆครับ

cpu ของ xbox เท่า p3 ของคอมเองมั้ง
        แต่ไม่ต้องห่วงเพราะพวกนี้ไม่ต้องมาารันวินโดวไม่มีแอปพิแคชั่นต่างๆมันจึงไม่กินสเปค

แต่ถ้าคุณเอาไปเทียบกับคอมเทพๆภาพในคอมจะสวยกว่านะครับ

ปล.ที่ว่าภาพสวยนะคุณต่อ ออกแบบไหนใช้จอตัวเดียวกันรึป่าว

Comment

ไม่รู้ละ ผมชอบคอมมากกว่า เพราะผมไม่คิดว่า ผมไม่ได้เล่นเกมอย่างเดียวแน่ -*-

Comment

Originally posted by tpxtream View Post
            ไม่รู้ละ ผมชอบคอมมากกว่า เพราะผมไม่คิดว่า ผมไม่ได้เล่นเกมอย่างเดียวแน่ -*-

Comment

XBOX ใช้ ATI นี่น่า

ไม่รู้มั่วเอา

Comment

Originally posted by Picasso View Post
                XBOX ใช้ ATI นี่น่า

ไม่รู้มั่วเอา
                + 1

Comment

เปิด aa ซัก 16x

Comment

พูดยากครับ XBox ทำมาเล่นเกมส์โดยเฉพาะเลยครับ
                    แต่ Pc ดีตรงที่ upgrade ได้อ่ะสิ

Comment

ดันกันไป
                      ไม่เคยเล่น X-Box

Comment

อย่างที่คนด้านบนบอกไปครับ ว่าxboxมันไม่ต้องมาหนักวินโดวส์แบบPC

แต่มันมีกรณีแตกต่างนะครับ ในเกมที่กินแรมจัดๆหรือการ์ดจอจัดๆ PC บ้านเหนือกว่าอย่างน่าประหลาด

ตัวอย่างเช่นเกม Last Remnant เข้าฉากสู้ 360 นี่กระตุกปึ๊กๆ เลย

กลับกันใน PC บ้านถ้าแรมเยอะัจัดๆหน่อยลื่นปร๋อ ยิ่งถ้าการ์ดจอแรงมากหน่อยปรับสุดก็ยังลื่น

Comment

X-Box เปิดกับจอคอมหรือ TV ครับ ถ้าเป็นTVมันจะเบลอๆ ไม่ค่อยเห็นความหยาบกระด้างของภาพเท่าไหร่ ต้องเปิดกับจอคอมด้วยกัน ชัดเจนแน่

Comment

Originally posted by tpxtream View Post
                            ดูหนังด้วย-*-

Comment

การแสดงผลมันอยู่ที่ Gpu ไม่ใช่เหรอครับ

GTX280 กับ Gpu ที่ xbox360 ใช้ (ไม่แน่ใจตัวไหนแต่ได้ยินว่าอยู่ในเกรด 7800)

มันต่างกันเยอะนะครับ ลองปรับ AA ไปที่ 16xq ดูครับ ผมคนละเรื่องนะครับ

PC+ GTx280 ยังไงก็ทำภาพออกมาดีกว่าแน่นอน

Comment

Working...
                              X