Announcement

Collapse
No announcement yet.

E4300 @ 3120

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E4300 @ 3120

อยากจาถามว่า ที่มันลากไปไม่เพราะ อ่ะไร
    ถ้าปรับ*8 มันจะได้ที่ 390
    *9 มันจะได้ที 360
    เพราะ cpu หรือเปล่า
    แบบว่าอยากใช้ ที่ระดับซัก 3.5-3.6แบบนิ่งๆอ่ะ

/////Spec/////
    M/B Asus P5k
    E4300
    Ram Geil 2*1g CL5 DDRII 800
    psu 580 watt
    Asua en8600gt
    Seagate 160 Gb

ใครที่มีสเป็คแถวๆนี้แนะนำด้วย

ขอบคุณจ้า

ชิปแรมสงสัย เป็น geil ธรรมดา (มัน CL 5 นี่นา ต้องสัก CL 4 หรือ 3) + ซิ้ง CPU ของเดิมเปล่าคะ อิอิ แล้วก้ ไฟไม่นิ่งเปล่า
    อ้อเพิ่งเห็นมัน P5K ธรรมดานี่นา ก็ต้องทำใจน่ะ ซื้อ SinK Chipset มาใส่ใหม่ดูน่ะ เผื่อได้เยอะกว่านี้ อิอิ

Comment

555+
      ตัว X9 เหมือนกัน หิหิหิ อยากได้ 3.6G เดียวจัดไป นะ

ปกติ CPU ท่านมันตัว x9 มันจะตันเร็ว
      ลดตัว x8 พอแล้ว เพิ่มไฟ CPU เต็มๆ ซัก 1.45-1.5v น่าจะ OK
      ไฟแรม 2.1-2.3V อัดหนักๆ คับ
      แล้วก็ CPU x8 สมมุติท่านไปได้ที่ 390 x 8 = 3.12G นะที่เข้าวินโดวส์ได้
      เอาแค่เข้าวินโดวส์ได้เป็นพอไม่ต้องเทสอะไร แล้วก็รีสตาร์ส
      เข้าไปปรับ BIOS ใหม่เปลี่ยนจาก 8 เปลี่ยน 9 x 390 = 3.5G กด F10
      ทีนี้ละมันก็จะเข้าวินโดวส์ได้เหมือนเดิมครับ หิหิหิ
      ผมก็ทำแบบนี้ละ ปกติตัว x9 ผมก็ปรับเป็น x8 (400 x 8=3.2G) แล้วก็เปลี่ยนจาก 8 เป็น 9 (9x400=3.6G) ครับ หิหิหิ ง่ายๆ
      เน้นอัดไฟ CPU + RAM ใว้ตั้งแต่แรกเลย ครับ ครั้งที่ 2 นี้ปรับแค่ตัว X ครับ

*ในการ o/c ครั้งนี้ขอไม่รับผิดชอบใดๆ นะจ๊ะ หิหิหิ
      Last edited by TWK.; 17 Jul 2007, 05:32:48.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        555+
        ตัว X9 เหมือนกัน หิหิหิ อยากได้ 3.6G เดียวจัดไป นะ

ปกติ CPU ท่านมันตัว x9 มันจะตันเร็ว
        ลดตัว x8 พอแล้ว เพิ่มไฟ CPU เต็มๆ ซัก 1.45-1.5v น่าจะ OK
        ไฟแรม 2.1-2.3V อัดหนักๆ คับ
        แล้วก็ CPU x8 สมมุติท่านไปได้ที่ 390 x 8 = 3.12G นะที่เข้าวินโดวส์ได้
        เอาแค่เข้าวินโดวส์ได้เป็นพอไม่ต้องเทสอะไร แล้วก็รีสตาร์ส
        เข้าไปปรับ BIOS ใหม่เปลี่ยนจาก 8 เปลี่ยน 9 x 390 = 3.5G กด F10
        ทีนี้ละมันก็จะเข้าวินโดวส์ได้เหมือนเดิมครับ หิหิหิ
        ผมก็ทำแบบนี้ละ ปกติตัว x9 ผมก็ปรับเป็น x8 (400 x 8=3.2G) แล้วก็เปลี่ยนจาก 8 เป็น 9 (9x400=3.6G) ครับ หิหิหิ ง่ายๆ
        เน้นอัดไฟ CPU + RAM ใว้ตั้งแต่แรกเลย ครับ ครั้งที่ 2 นี้ปรับแค่ตัว X ครับ

*ในการ o/c ครั้งนี้ขอไม่รับผิดชอบใดๆ นะจ๊ะ หิหิหิ
        ทำไมเป็นคนแบบนี้ ทำนู๋ท้องแล้วไม่รับผิดชอบ แง แง แง

Comment

ลองปรับไฟ 1.65 ดูสิ น่าจะถึง

Comment

Originally posted by Artemis View Post
            ทำไมเป็นคนแบบนี้ ทำนู๋ท้องแล้วไม่รับผิดชอบ แง แง แง
            ป๋าทำเขาท้องเย๋อเนี่ยะ ....

เดี๋ยวต้องไปตรวจดีเอ็นเอกันแล้วมั้ง

Comment

โอ้ ความรู้อีกแล้วครับ ผมได้แค่ที่3.375 อยากได้ซัก3.6 เหมือนกัน แต่ซิงค์นอร์ทมันร้อนมากๆเลยp5n-e sli (ชิพ650i) ถ้าเปลี่ยนซิงค์มันจะคล๊อกไปได้อีกหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยเพราะตอนนี้ใช้พัดลมcpu amd เป่าซิงค์อยู่ บางทีทะลุไป40องค์ศาโน้น ซีพียูอยู่ไม่เกิน 50 (ซิงค์Zalman CNPS8700LED ชามข้าวหมา ตรวจที่bios ครับ)

จริงๆแล้วมันน่าจะไปได้อีกไหม หรือว่า มันตัดแล้ว....

Comment

เอ่อ แรม ระบุมาว่าใช้ ไฟ 1.8v ถ้าอัดไปขนาดนั้นมิพังหรือ ภ้าเป็นแรมรุ่น CL4 อ่ะเห็นว่าใช้ไฟ 2.1
                แต่ก้อขอขอบคุณคำแนะนำนะคะ

ป.ล.ไม่กล้าอัดไฟเป็น 1.65 เพราะตอนนี้ก้อ 1.55 จาก bios + overcharge จาก bios อีก 800Mv

Comment

รู้ สึก ว่า บอร์ดตัวนี้มี คนเคยโพสไว้แล้วรึเปล่า

มานต้อง ลดตัวคูณแล้วเพิ่ม บัส ให้สูงๆ ไว้ก่อน แล้วพอ เข้าวินโดได้

ก่กลับมาเพิ่มตัวคูณเข้าไปใน บัส เดิมๆ มานก่ จะวิ่งอยู๋แบบนั้นนิ่งๆ หึๆๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านจ้า ขอถามอีก 1 คำถามว่า สเป็คเท่านี้มานควรรัน aquamark3 ได้เท่าไหร่

นี่ลองรันแล้วได้ 123k

Comment

123K ก็น่าจะโอแล้วน่ะสำหรับสเปกนี้

Comment

อ่าโอเช

Comment

น่ากัวอ่ะ

ไม่กล้าลองง

เดี๋ยว แต๊บบ

ไม่เสี่ยงๆ

ทนไว้ๆๆ

อยากแรงงแต่กัวววง่ะ

Comment

พวก e4300 - 4400 มันกินไฟ

3.5 - 3.7 g ส่วนมากไฟ เลย 1.5 กันทั้งนั้น

จะเอาขนาดนี้ sink ต้องเปลี่ยน พัดลม เดิม มีแต๊บบชัวว์

Comment

สรุปว่า ลากไงก้อ3.12นั่นแล่ะลองทำตามที่บอกให้เพิ่มตัวคูณหลัง บูทวินโดวได้ก้อไม่สำเร็จ สรุป ใช้แค่นี่ล่ะกัน มันเยอะแล้ว

Comment

Working...
                              X