Announcement

Collapse
No announcement yet.

CRT กับ LCD ผมควรเลือกอันไหนดีผมเล่นทั้งวัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CRT กับ LCD ผมควรเลือกอันไหนดีผมเล่นทั้งวัน

LCD ภาพสวย ที่ไม่รู้มันร้อนง่ายหรื่อเปล่าและก็ LCD ต้องมองตรงๆๆถ้าเรามองเอียงๆๆภาพมันจะเบ่อ

ปล.เพื่อนผมมันบอกมางี้น่ะคับ ช่วยชีแนะด้วยน่ะคับ

แล้เวแต่รุ่น + ยี่ห้อ
    ของใหม่ๆไม่มีปัญหาแบบนั้นแล้ว

Comment

LCD ดีกว่าในหลายๆด้าน

Comment

เลนทั้งวันผมว่า LCD จะดีกว่านะครับ. ทั้งเรื่องถนอมสายตา และก็ประหยัดพลังงาน.

ที่บ้านผมยังใช้ CRT อยู่เลยอ่ะ ไม่ยอมพังฃะที.

Comment

เปิดทั้งวันก็ lcd เลยครับ ประหยัดไฟ

Comment

ส่วนเรื่ององศาการมองมีผลต่อแสงของจอแอลซีดีอ่ะครับ อันนี้แล้วแต่รุ่นและยี่ห้อ อย่างจอ MAC ในลายเซ็น Tassapon เนี่ย จะไม่มีปัญหาเรื่องนี้ ซึ่งส่วนมากจอที่แก้ไของศาการมองนั้นราคาจะแพงกว่าจอ lcd ทั่วๆไป น่าจะระดับ 15k+ อย่างที่ผมใช้ (ที่ออฟฟิศ) Sony SDM-HS95P ก็ไม่มีปัญหาเรื่ององศาเช่นกัน ราคาประมาณ 18k แต่สีอาจจะสู้จอของ Tassapon ไม่ได้ (หรืออาจจะเป็นเพราะ OS ก็ได้ ถ้าเอา Sony SDM-HS95P ไปต่อเครื่อง MAC อาจจะให้สีดีกว่า ที่ใช้ใน Windows)

Comment

LCD ดีกว่า ทุกๆด้านครับ

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                แต่ด้านสีให้ตรงกับความเป็นจริงนั้นยังเป็นรอง crt นะครับ ต่อไปไม่แน่

Comment

lcd คุณภาพการแสดงผลสู้ไม่ได้ครับ ปัจจุบันงานบริษัทที่ผลิตงานทั้ง 2-3 มิติ ยังใช้ crt อยู่เลยครับ เพราะ ทั้งสีและแสง lcd แสดงออกมาสุ้จอ crt ไม่ได้ครับ
                  ----------------
                  ถ้าบอกว่า lcd ภาพสวยกว่า ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่คำตอบที่ถูกต้องครับ

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
                    สงสัยยังไม่เคยเห็น หลอดจอแบน trinitron ของ sony รุ่นโบราณ เห็นแล้วแทบไม่อยากใช้ LCD เลย

Comment

ถ้าเล่นทั้งวันLCDไปดีกว่าประหยัดไฟกว่าเยอะ

ถ้าถ้าจะเอาภาพดีๆก็เล่นCRTต่อไปแต่ค่าไฟอาจจะบาน

Comment

CRT ก็กินไฟไม่เท่าไหร่นะครับ
                        แต่เล่น LCD ก็ดีมั้งครับ (รอเมื่อไหร่จะครบ 4 จุด แฮะๆ)

แต่รู้สึกดีใจนะนึกว่า LCDเค้าจะไม่แก้เรื่ององศาและ อีซัก 3 ปี (จอผมหมดประกันพอดี)
                        ซื้อจอ LCD ใหม่คง(อาจจะ) ได้โล่งใจขึ้นเยอะละมั้งครับ อิอิ (ไม่ต้องห่วงองศา / Re Time / DP (คิดไปเองนะครับอันนี้))

Comment

ตอบกันมาได้ไงหว่า LCD ภาพสวยกว่าทุกด้าน สงสันใช้ LCD ตอนเริ่มเล่น COM มั้ง เหอๆ

ผมว่า LCD จุดดีกว่า หลักๆเลย

1. บาง ประหยัดเนื้อที่ เบา

2. ประหยัดไฟ

3. ถนอมสายตา

นอกจากนั้น CRT ภาษีดีกว่าค่อนข้างเยอะ

Comment

trinitron ของโซนี่รุ่นโบราณสีสวยมากๆอ่ะครับ เมื่อซัก 7ปีที่แล้วเพื่อนซื้อ 15" มาใช้ หลักหมื่นได้แพงมากๆเลยตอนนั้น

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              trinitron ของโซนี่รุ่นโบราณสีสวยมากๆอ่ะครับ เมื่อซัก 7ปีที่แล้วเพื่อนซื้อ 15" มาใช้ หลักหมื่นได้แพงมากๆเลยตอนนั้น
                              เห็นด้วย พวก FD Trinitron ภาพชัดสุดๆ

Comment

Working...
                              X