Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า ATI กับ NVIDIA ภาพที่ได้แตกต่างกันเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า ATI กับ NVIDIA ภาพที่ได้แตกต่างกันเปล่าครับ

แบบว่าใช้คอมสเปกเดียวกัน จอเดียวกันเลย ภาพที่ออกมาจะมีความแตกต่างหรือเปล่าครับ

ภาพที่เดสทอป โปรแกรมโฟโต้ช๊อป โปแกรมพรีเมี่ย กับ ภาพตอนเล่นเกม จะต่างกันมากเปล่าครับ

ทั้งแสงสีความชัดความสว่างถ้าไม่นับเรื่องความแรงนะครับ

::

Originally posted by ARES View Post
    จะมีใครเถียงกรูว่ามันไม่ต่างอีกไหมครับ

ความต่างมันมีแน่ แต่ผมไม่เข้าใจ ว่าคุณกำลังเถียงเรื่องความต่างของอะไรกันในเมื่อความรู้คุณก็ไม่มี แล้วไฟล์ที่คุณดูก็แสดงความต่างออกมาไม่ได้ แถมคุณก็ยังตั้งค่าไม่เป็น

คุณจะบอกว่าค่ายแดงดีกว่า เพราะสีมันสดกว่า แค่นั้นรึ? รู้จัก standard color space ไหมครับ BT.470-2 BT.601 BT.709 SMPTE 240M? Lumar range 16-235,0-255?

เอาจริงๆแล้วแค่เปลี่ยนฟิลเตอร์สีก็เปลี่ยนแล้วครับ แล้วฟิลเตอร์ตัวไหน หรือการ์ดตัวไหนล่ะ ที่มันให้สีได้ในแบบที่ studio เค้าต้องการจะทำมาให้คุณดูน่ะ ไม่ใช่ไปปรับเอามั่วซั่ว แล้วบอกว่าตัวนั้นดีกว่าตัวนี้เพราะสีเข้มกว่า ไม่ถูกนะครับ

อ้อ...แล้วอย่าถามต่อนะครับ ผมก็ไม่รู้ ฮ่าฮ่า

..

Comment

ผมไม่รู้ ผมเป็นแมว

Comment

ไม่ค่อยต่าง พอๆกัน ผมไม่เคยเทสแบบเครื่องสเปกเดียวกันนะ แล้วก็ไม่ค่อยจะเชื่อแบบว่าคนนี้พูดว่าใช่ยี่ห้อนี้สิดี ยี่ห้อนั้นไม่ดี ผมใช้ความรู้สึกกับที่เคยใช้ทั้งสองค่ายมา

Comment

น่าจะตั้งกฏห้ามถามไปเลยนะเนี่ย อิอิ

ล้อเล่นรอท่านต่อไป

Comment

อาจจะมีบ้างเล็กน้อย แล้วแต่ตาคนมอง

Comment

ต่างกันน้อยมาก แล้วต่างแค่บางจุดด้วยครับบางทีตาเรามองไม่เห็นความต่างนั้นนะ

Comment

ตอนแรกๆใช้ตอนใช้ 3870 พอเปลี่ยนเปน8800GT ก็เหนนิดๆนะ แบบรู้สึกเฉยๆอะ แต่พอเล่นไปวัน-2วันก็ชินสีเอง

แว้วล่าสุด4870 > GTX260 ก็รู้สึกแปลกๆตอนแรก วันเดียวชินและ อิอิ

Comment

*0*

ตอบกันเร็วจัง ขอบคุณมากครับ

ผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเวปนี้เท่าไรครับ ถ้าผมถามให้คนทะเลาะกันผมขอโทษด้วยนะครับ

พอดีผมทำงานเกี่ยวกับรูปภาพกับการตัดต่ออ่ะครับ...
                  ผมเลยอยากทราบถึงความแตกต่าง เพื่อที่ผมจะเลือกใช้ได้ตรงกับงาน
                  เพราะงานปริ้นมันค่อยข้างละเอียดอ่ะครับ

ผมเลยคิดว่าการ์ดจอน่าจะมีส่วนช่วยอะไรได้บ้าง

Comment

>>> ซื้อ MAC

>>> ซื้อ Matrox

Comment

^
                      ^
                      ^

พวกกินแมวอย่าให้เจอ จะตีให้กระร้าวเลย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        >>> ซื้อ MAC

>>> ซื้อ Matrox
                        ครับผมก็คิดจะใช้ MAC เหมือนกัน
                        เพราะผมดูแล้วความตรงของจอ MAC อยู่ในระดับใช้ได้ครับ
                        แต่พอดูสเปกแล้วมันก็ยังมีให้เลือกระหว่าง ATI กับ NVIDIA อยู่ดี

ผมเลยใช้จอ cinema ของ mac กับคอม pc อยู่ครับ

Comment

ต่างกันนิดเดียว แต่ดู ATI จะสดกว่าหน่อยนึง

Comment

Nvidia อยากสดไปปรับใน nvidia control panel ได้

ส่วนเรื่องภาพต่างมั้ย ต่างนะ แต่น้อยมาก ไม่ใช่แบบ คนละ texture อะไรแบบนั้น ดูจากรูปเวปนอกเทียบนะ

Comment

ปูเสื่อและหาขนมขบเคี้ยว...

Comment

Working...
                              X