Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยอธิบายเรื่องค่า DNS server มีรูป..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยอธิบายเรื่องค่า DNS server มีรูป..

ตามรูปนะครับ ผมใช้เน็ต TT&T
    ค่า IP address ,Subnet mark, Default gateway อันนี้พอจะเข้าใจนะครับ

แต่ส่วนตัว DNS server ช่วยอธิบายเพิ่มเติมทีครับว่ายังไง..?
    และทำไมบางทีต้องใส่ แต่บางทีก็ไม่ต้องใส..

เพราะเน็ตบางบ้านก็ไม่ต้องใส่อะไร ตั้งเป็น Obtainทั้งหมดก้ใช้เน็ตได้ แต่บางที่ก็ต้องไปใส่ค่าที่DNS server ซึ่งเท่าสังเกตุมา เน็ตของแต่ละเจ้าจะไม่เหมือนกันนะครับ..
    ตามรูปที่ให้มาเป็นของ TT&Tครับ..

ขอบคุณนะครับ..

รุปครับ.. เมื่อกี้ลืมลง
    Last edited by hornetpc719; 19 Jul 2007, 22:29:40.

dns server มานเอาไว้เวลาแชnetมาจากอีกเครื่องไม่ใช่หลอ

Comment

รูปผมมะเห็นแฮะ
      DNS server ประมาณว่าจะทำการเชื่อมต่อของ NameServer และ​จะ​ทำ​หน้าที่​ให้​บริการ​ ถ้าถาม​ชื่อ​ ​ก็​จะ​ตอบหมายเลข​ IP ​​ถ้าถาม​ IP ​ก็​จะ​ตอบ​ด้วย​ชื่อ​ ​NameServer ​ก็จะติดต่อ​กับ NameServer ​ด้วย​กัน​เอง​ ​และ​มีการจัดวางระบบเพื่อสอบถามข้อมูลระหว่าง​กัน​ ​ซอฟต์​แวร์ที่​อยู่​ใน NameServer​ ​และ​เชื่อมโยง​กับ Database ​อื่น​เป็น​ชั้น​​ๆ​ ทั้งหมดจึงเป็นคำจำกัดความย่อๆของ DNS

ปล.งงมั้ย เหอะๆๆๆ ดูหลักการไปหน่อยเน้อ ง่ายคือ อย่างคุณ ohm27 ว่านั้นแหละ อิอิ แต่มันมีประโยชน์หรือหน้าที่มากว่าการแชร์เน็ตเยอะ แต่อธิบายเรื่องนี้คงยาวแน่ จบข่าว....

Comment

Originally posted by dears View Post
        รูปผมมะเห็นแฮะ
        DNS server ประมาณว่าจะทำการเชื่อมต่อของ NameServer และ​จะ​ทำ​หน้าที่​ให้​บริการ​ ถ้าถาม​ชื่อ​ ​ก็​จะ​ตอบหมายเลข​ IP ​​ถ้าถาม​ IP ​ก็​จะ​ตอบ​ด้วย​ชื่อ​ ​NameServer ​ก็จะติดต่อ​กับ NameServer ​ด้วย​กัน​เอง​ ​และ​มีการจัดวางระบบเพื่อสอบถามข้อมูลระหว่าง​กัน​ ​ซอฟต์​แวร์ที่​อยู่​ใน NameServer​ ​และ​เชื่อมโยง​กับ Database ​อื่น​เป็น​ชั้น​​ๆ​ ทั้งหมดจึงเป็นคำจำกัดความย่อๆของ DNS

ปล.งงมั้ย เหอะๆๆๆ ดูหลักการไปหน่อยเน้อ ง่ายคือ อย่างคุณ ohm27 ว่านั้นแหละ อิอิ แต่มันมีประโยชน์หรือหน้าที่มากว่าการแชร์เน็ตเยอะ แต่อธิบายเรื่องนี้คงยาวแน่ จบข่าว....
        ยาวๆโลดเลยครับท่าน.. ยังงงๆ ไว้ท่านว่างๆมื่อไหรืก็ได้นะครับ.. และสงสัยอีกอย่างมากๆ คือบางทีต้องใส หรือบางเครื่องต้องใสแต่บางเครื่องทำไมไม่ต้องใสอะครับ... ครับผม จะรอครับ..

ปล.โทษครับผม ลืมรูป
        Last edited by hornetpc719; 19 Jul 2007, 22:24:52.

Comment

ที่บางเครื่องต้องใส่ ก็ประมาณว่าต้องกำหนดการแชร์เน็ตบนเน็ตเวิคอ่ะงับ ซึ่งเรื่องนี้แล้วแต่ADMINของระบบว่าจะจัดการกะมันอย่างรัย หากถามว่าจำเป็นมั้ย ก็ต้องบอกว่าจำเป็นสำหรับการวางระบบขนาดใหญ่ เพื่อสะดวกในการเข้าถึงข้อมูลได้อย่างถูกต้องและแม่นยำ
          ปล.เกี่ยวป่าวหว่า เหอะๆๆๆ
          แต่ส่วนตัวนะครับ เวลาผมไปวางระบบ ก็จะเลือกดูUserด้วยว่าเหมาะที่จะแก้ไขหรือดูแลDNSหรือเปล่า ถ้าเป็นระดับสูงหน่อยก็จะวางระบบโดยใส่ไว้ให้ แต่ถ้าเป็นทั่วๆไปก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่งับ ประโยชน์มันเยอะอ่ะพี่น้อง....

Comment

บางที

ระบบเน็ตที่เขาใช้อยู่ มันต้องการเข้าถึง DNS โดยตรง บางทีที่เราเตอรืมันจับมาได้ มันอาจจะไม่สามารถใช้ได้ ก็มี เช่น เน็ตของพวก TOT ที่บางทีมีการเปลี่ยนพวก DNS เขาจะให้เอาไปใส่ จริงๆใส่ได้ 2 ที คือ ในเราเตอร์ที่ต่อเน็ต กับในเครื่องตามภาพของท่าน

และการที่บางคน ปล่อย Obtain หมดก็เล่นได้(เสียเป็นส่วนใหญ่) เพราะอาศัย DHCP จากเราเตอร์หรือเครื่องแม่ขายแจกมา ปกติมันจะแจกค่ามาทั้ง IP Subnet Gateway และก็ DNS ด้วย พอเครื่องคอมลูกข่ายได้รับมาก็จะใช้IP ที่ได้ต่อเน็ตออกไปได้ และที่บางคนต้องFix ค่าลงไป เพราะโมเด็มเราเตอร์ที่เขาต่ออยุ่ อาจจะไม่เปิด DHCP ก็ได้

ผมใช้Maxnet เหมือนกัน ค่าพวกนี้ผมใส่ลงไปหมดครับ แต่Gateway กับ DNS ใส่192.168.1.1 ไปเลย คือต่อไปเราเตอร์ และก็ปล่อยให้เราเตอร์จัดการให้ ที่ผมต้องเซทค่าพวกนี้ เพราะใช้การForward Port ครับ Forward ให้บิตกับ วอคราฟ3

Comment

/\
              /\
              /\
              ปรกติเครื่องผมเองที่บ้านก็เซ็ทแบบนี้แหละครับ 192.168.1.1 อย่างนี้ตลอดเหมือนกันครับ

ยังไม่หมด แต่พอเข้าใจมากขึ้นมาอีกระดับแล้วละครับผม.. ขอบคุณครับ
              Last edited by hornetpc719; 20 Jul 2007, 01:33:27.

Comment

DNS คือ สิ่งที่จะบอกว่า www.อะไรซักอย่าง.อะไรก็ได้ อยู่ที่ IP อะไร เพราะในโลก Internet ส่วนมากจะสื่อสารกันด้วยหมายเลข IP ดังนั้น DNS คือเครื่อง Server ที่จะบอกเครื่องเราว่า www.overclockzone.com คือ IP 61.47.7.53 เพราะในความเป็นจริงแล้ว ไม่มีใครจำหมายเลข IP ของ website ต่างๆ ได้มากมายนัก เพราะคนเราจะจำจากชื่อได้ดีกว่า (ชักเริ่มวกวน) สรุป มันช่วยแปลงจากชื่อเวบเป็นหมายเลข IP คร้าบ.

Comment

DNS มันทำหน้าที่แปลง(จริงๆใช้คำว่า แปลง ไม่ได้หรอก แต่ไม่รู้จะเอาอะไรมาแทนเพื่อให้เห็นภาพที่เข้าใจมากกว่านี้) name เป็น ip โดยค่าของ name > ip มันจะมี table ของมันเพื่อที่จะให้เครื่องอื่นรับรู้ว่า ip นี้ คือ domain นี และแปลงกลับ ip > name (ต้องทำ reverse ด้วย) สำหรับคนที่ใช้ router แล้วได้ค่า dns เป็น 192.168.x.x อะไรพวกนี้มา ตัว router เองไมใช่ dns server หรอกนะ แต่มันจะ forward dns ไปยัง dns ของ isp ที่มันต่ออีกที เช่นของ true พอมัน connect มันจะได้ ip , subnet , gateway , dns มาจาก isp มันจะ forward dns ไปยังของ true ครับ สำหรับบางคนที่มีปัญหาแล้วให้ใส่ตรงๆของ isp เลยก็ได้ครับมันก็วิ่งให้เหมือนกัน router อาจจะเอ๋อๆแล้วไม่ forward dns แล้วเล่นเน็ตไม่ได้หรือเล่นได้แต่เข้าบางเว็บไม่ได้อะไรประมาณนี้ แล้วค่า dns นั้นส่วนใหญ่ทาง isp จะมีกัน 2 ตัวเป็นอย่างน้อย เผื่อ dns server ตัวใดตัวนึงล่ม จะไม่ไปใช้อีกตัว ผมเคยใช้เน็ตของ idc เจ้านึง dns server เค้าล่ม ออกเน็ตไม่ได้เลยครับ ทั้งวง เซ็งจิตมากๆ จะออกต้องพิมพ์ ip ของเว็บนั้นอย่างเดียวใครมันจะไปจำ ip ฟะ

ถ้าลองให้เห็นภาพจริงๆก็ลองทำแบบนี้ดูครับ
                  1.ไม่ต้องทำอะไรเลย รับ ip และ dns มาตรงๆแล้วเข้าเว็บ hotmail ดู(เข้าได้ปรกติแหละ)
                  2.ลองกำหนด ip ของการ์ดแลนของเรา ใส่แค่ gateway แต่ไม่ใส่ dns แล้วลองเข้า hotmail ดู(เข้าไม่ได้หรอก)
                  3.ลองเข้า hotmail จาก ip นี้ดู 216.74.180.189(เข้าได้แต่ต้องใส่เป็น ip)

ประโยชน์ของ dns จริงๆมีประโยชน์ตรงที่ทำให้เราไม่ต้องไปจำ ip ที่เป็นตัวเลยเยอะแยะ แต่ให้เราจำเป็นชื่อแทน เดี๋ยวมันแปลงเป็น ip ให้เอง
                  ลองนึกสภาพว่า สมมติไม่มี dns เนี่ย เราอยากเข้าเว็บใดเว็บนึงเนี่ย จำตัวเลยไม่รู้กี่ตัว แล้วถ้าเกิดต้องจำทีหลายๆ address ตัวโตกันพอดี

ไม่งั้นเค้าไม่เรียก domain name server หรอก

แพล่มมากไปละพอก่อนละกัน ผิดๆถูกๆ ก็ชี้แนะด้วยนะครับ

Comment

ง่ายๆ คร่าวๆ ข้างบนก้อตอบไปแล้ว ถ้าอยากรุเรื่องมากก่านี้ ซื้อหนังสือ iis6 เล่มสีเขียวๆ มาอ่านดูนะครับ

Comment

Originally posted by BMTR View Post
                      ง่ายๆ คร่าวๆ ข้างบนก้อตอบไปแล้ว ถ้าอยากรุเรื่องมากก่านี้ ซื้อหนังสือ iis6 เล่มสีเขียวๆ มาอ่านดูนะครับ
                      ขอรายละเอียด iis6 หน่อยครับสนใจจะไปหามาอ่านนะครับ แล้วภาคไทยเปล่าครับ..

Comment

DNS ( Domain Name Service ) เป็นงานบริการที่อยู่เบื้องหลังการอ้างถึงเครือข่ายคอมพิวเตอร์ใหญ่น้อยทั้งหลายในระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ต ดังเช่นที่เราอ้างถึงเว็บไซต์ต่างๆ โดยอ้างถึงที่อยู่ของเว็บไซต์ผ่านชื่อโดเมนที่เว็บไซต์นั้นๆ ตั้งอยู่ เช่น www.yahoo.com เป็นต้น
                        ชื่อที่อยู่ของเว็บไซต์ดังตัวอย่างมีส่วนสำคัญแบ่งเป็น 2 ส่วนคือ ส่วนของชื่อโฮสต์ ( ตัวเครื่องคอมพิวเตอร์ ) คือ www และส่วนของโดเมนคือ yahoo.com ทั้งสองส่วนรวมกันทำให้สามารถอ้างถึงชื่อของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เป็นที่อยู่ของเว็บไซต์ได้อย่างถูกต้อง
                        แต่ในความเป็นจริงแล้วคอมพิวเตอร์ที่เป็นผู้ให้บริการเว็บ หรือเว็บเซิร์ฟเวอร์ ( Web Server ) นั้น จะมีสิ่งที่บ่งบอกความเป็นตัวตนที่แท้จริงด้วยหมายเลขไอพี ( IP Address ) ซึ่งเป็นระบบตัวเลขประจำตัวเครื่องแต่ละเครื่อง บริการ DNS นั้นจึงเป็นเพียงการจับคู่ระหว่างชื่อโฮสต์เข้ากับหมายเลขไอพีเพื่อความสะดวกในการอ้างอิงและจดจำเท่านั้น
                        http://www.itdestination.com/articles/dynamicdns/

แต่จะต้องใส่ หรือไม่ใส่นั้น ขึ้นอยู่กับการเซตค่าในระบบของ server

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                          ขอรายละเอียด iis6 หน่อยครับสนใจจะไปหามาอ่านนะครับ แล้วภาคไทยเปล่าครับ..
                          เล่มนี้ครับ
                          IIS6 แค่คลิ๊กก็บริหาร Server ได้แล้ว
                          โดย ณัฐวัชระ ณ เขาวงกต
                          ราคาหน้าปก 295

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เข้าสมองเรื่อยๆ ยังรับอยู่นะครับ.. อิอิ

Comment

Working...
                            X