Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงให้อุณหภูมิ น้ำแข็งแห้งลงต่ำมากกว่า ปกติอีก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงให้อุณหภูมิ น้ำแข็งแห้งลงต่ำมากกว่า ปกติอีก

จากข้อมูลด้านล่าง คือสงสัยว่าทำไงให้อุณหภูมิมันลดลงต่ำกว่าปกติอีก เล่นจริงๆ มันยังไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่เลย (ครั้งก่อนเล่น Q6600 @ 4.4 Gz ได้แค่ที่ 7-8 องศาเอง)

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PondTranG น้ำแข็งแห้ง (dry ice) เป็นคาร์บอนไดออกไซด์ในสถานะของแข็ง เรียกอีกชื่อหนึ่งว่าคาร์บอนไดออกไซด์แข็ง หรือ solid carbon dioxide เตรียมได้จากการนำก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์มาผ่านกระบวนการอัดและทำให้เย็นลงภายใต้ความดันสูงกลายเป็นคาร์บอนไดออกไซด์เหลว แล้วลดความดันลงอย่างรวดเร็วโดยการพ่นคาร์บอนไดออกไซด์เหลวสู่ความดันบรรยากาศ ผลที่ได้คือเกล็ดน้ำแข็งคล้ายเกล็ดหิมะ แล้วจึงนำมาอัดเป็นรูปแบบและขนาดต่าง ๆ ตามวัตถุประสงค์ของการนำไปใช้ ซึ่งมีทั้งรูปแบบเป็นก้อน (block)
    น้ำแข็งแห้งแตกต่างจากน้ำแข็งธรรมดาทั่วไปคือ มีอุณหภูมิเย็นจัดถึง -75°C ในขณะที่น้ำแข็งธรรมดาทั่วไปมีอุณหภูมิประมาณ 0°C ที่อุณหภูมิห้องน้ำแข็งแห้งจะระเหิดกลายเป็นก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์โดยไม่หลอมละลายเป็นของเหลวเหมือนน้ำแข็งธรรมดาทั่วไป จึงเป็นเหตุผลว่าทำไมเราจึงเรียก "น้ำแข็งแห้ง" น้ำแข็งแห้งจะให้ความเย็นมากกว่าน้ำแข็งธรรมดาทั่วไปถึง 2 หรือ 3 เท่าเมื่อเทียบโดยน้ำหนักหรือปริมาตรที่เท่ากัน

ใส่เมททิลแอลกอร์ฮอล์ไปเปล่าง่ะ (ไม่รู้เรียกถูกเปล่า) ไหงมันไม่ติดลบ....
    ป๋มลองแอลกอฮอล์แบบบ้านๆ มันยังอยู่ที่ประมาณ -70 ถึง -60 เลยนะ
    แรกๆก็ไม่รู้เรื่องหรอกงับ ไม่ได้ใส่ซะงั้น อุณหภูมิมันดันอยู่แถว -10 งงใหญ่เลยงานเนี่ยะ หุหุ

Comment

คุณลองใส่ เมธิลแอลกอฮออล์ หรือ อซิโตน ไปหรือยังหล่ะครับ

คุณต้องใส่ก่อนนะครับ
      ไม่งั้น จะเอาอะไรเป็นตัวนำความเย็นจากของแข็ง ไปสู่ ของแข็งหล่ะครับ ?
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

HomePro มีขายถังละ 120 บาท

Comment

Originally posted by orthadox View Post
          HomePro มีขายถังละ 120 บาท
          ฝากซักถังซิ ....

Comment

เมธิลแอลกอฮออล์ กับ อะซิโตน อันไหนมันดีกว่ากันคับ

Comment

อ๋า...ใส่อัลกอฮอล์แล้วซิครับ

ที่ถามคือ สงสัยๆ ว่า ทำไงให้มันเย็นกว่านี้อีกมากๆ นะ ครับ
              มีอะไรใส่ ลงไปช่วยลดอุณหภูมิให้ได้เยอะๆ อีกนะครับ

เพราะเล่น LN2 ไม่ไหว.. เจอราคาถังเก็บ แล้วยอมแพ้...
              Last edited by bowornku; 8 Oct 2008, 12:51:23.

Comment

ที่ลองมา Acetone เจ๋งกว่านะครับ ...

ถ้าอยากให้เย็ฯกว่านี้ สำหรับ DICE คงไม่ได้แล้วหล่ะครับ
                แฮะๆ
                May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                  ที่ลองมา Acetone เจ๋งกว่านะครับ ...

ถ้าอยากให้เย็ฯกว่านี้ สำหรับ DICE คงไม่ได้แล้วหล่ะครับ
                  แฮะๆ

มีชื่อภาษาไทยไหมครับ ซื้อได้ที่ Home Pro เหมือนกันหรือเปล่า

Comment

ชื่อภาษาไทยคือ
                    อซิโตน ครับ >.<

เท่าที่เห็นนะครับ ไว้ล้าง ลางน้ำฝนอะไรประมาณนั้นคระบ
                    ที่ HomePro มีครับ
                    ลิตรละตกราคาประมาณ 95 บาทครับ
                    เวลาเท ไม่ต้องเทเยอะครับ
                    95บาทนี่ใช้ได้นานมากกกกกกครับ ...

ว่าแต่ท่านอยู่แถวไหน และรับ DICE มาจากที่ไหนครับ

Comment

ที่โฮมโปรมีด้วยหรอคับ
                      ผมเดินมั่วๆเข้าไปถามร้านขายยา เค้ามีติดร้านพอดีซื้อเหมามา 2ลิตรครึ่ง 2ร้อย
                      ถ้าหมดจะเอาอีกให้ไปหาเองตามร้านเคมีภัณฑ์ใหญ่ๆ
                      แต่เห็นน้องบอกว่าตามร้านเครื่องเขียนก้อมีเค้าไว้ใช้ทำกรอบรูปวิทยาศาสตร์ ทำกรอบพระ

น้ำแข็งแห้งผมซื้อในสนามบินคับ 25 บาท

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                        ชื่อภาษาไทยคือ
                        อซิโตน ครับ >.<

เท่าที่เห็นนะครับ ไว้ล้าง ลางน้ำฝนอะไรประมาณนั้นคระบ
                        ที่ HomePro มีครับ
                        ลิตรละตกราคาประมาณ 95 บาทครับ
                        เวลาเท ไม่ต้องเทเยอะครับ
                        95บาทนี่ใช้ได้นานมากกกกกกครับ ...

ว่าแต่ท่านอยู่แถวไหน และรับ DICE มาจากที่ไหนครับ

เดี๋ยวจะลองหาอะซิโตน มาใช้ดู ใกล้หน้าหนาวแล้ว แถวนี้ได้อากาศเย็นช่วยอีกเยอะเลย
                        เพราะผมอยู่ลำปาง

ที่ยากหน่อยคือต้องขับรถไปกลับ 200 กิโล ไปเอา DICE ที่เชียงใหม่ ฮิฮิ
                        ทุ่มเท มากมาย

Comment

Originally posted by bowornku View Post
                          เดี๋ยวจะลองหาอะซิโตน มาใช้ดู ใกล้หน้าหนาวแล้ว แถวนี้ได้อากาศเย็นช่วยอีกเยอะเลย
                          เพราะผมอยู่ลำปาง

ที่ยากหน่อยคือต้องขับรถไปกลับ 200 กิโล ไปเอา DICE ที่เชียงใหม่ ฮิฮิ
                          ทุ่มเท มากมาย

บ้าน เดี๋ยว กันเลย ครับ อิอิ ผมอยู่ เชียงใหม่

ลวดซื้อ อะซิโตน ไปด้วยสิครับ อิอิ

Comment

โอ้ว ได้ข่าวว่า ลำปางหนาวมาก จริงเป่าครับ อิอิ

Comment

สงขลาฝนตกหนักมาก 555

Comment

Working...
                              X