Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธง AMD เล่นGamesดีกว่า Intel จ้า....า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธง AMD เล่นGamesดีกว่า Intel จ้า....า

ฟันธง AMD เล่นGamesดีกว่า Intel จ้า....า
    คำเตือน : ก่อนที่จะอ่านกระทู้กรุณาอย่าเชื่อทั้งหมดครับ เพราะ จขกท ชอบ เกรียน ผมเองแหละ

ทำไมผมจึงบอกว่าเล่นเกมส์ดีกว่าละครับ เราลองมาดูข้อมูลทางระบบกันก่อนครับ แบบหยาบๆ
    Intel : ใช้การคูณแบบ Front Slide Bus FSB จำไม่ได้ครับ แต่เป็นการคูณแบบทางด้านข้าง
    ก็คือ 4 ครับ และมี ชุดคำสั่งที่มากกว่า AMD จึงต้องมี Cache ที่มากๆแต่ชุดคำสั่งที่มากส่วนใหญ่
    จะไม่ใช้งานด้านDxdซะมากกว่าครับ จะเป็นProcessให้Windowsใช้งานพวกWorkstationละมั่ง
    ที่ราคาแพงก็แพงเพราะ ชุดคำสั่งที่ไรสาระสำหรับ เกมเมอร์ แต่จำเป็นต่อพวกโปรแกรมเมอร์ครับ
    พอต้องมีแครชเยอะ ราคาก็แพงตามด้วย เพราะแบบ FSB จะให้มี Bus ค่าความถี่สูงๆไม่ได้
    เพราะเดียวจะทำให้ เป็น Error Process เหมือนที่พวก OC บ้า Mhz จนเข้า OS ไม่ได้ไงละครับ

AMD : ใช้การคูณแบบ Double ???? อะไรไม่รู้ จำไม่ได้ครับ HT. จะมีค่า Bus สูงๆเพราะใช้
    การคูณแบบ เลขคู่ ไม่เกินหลัก 2 เช่น 12*200 2.4 แต่ทำไมต้องเป็นรุ่น 4600+ ละครับ
    แต่เรามาดู ชุดคำสั่งกันก่อนเลยครับ ของ AMD จะเป็นในทางของ มัลติมีเดีย 55555+
    เข้าทาง เกมเมอร์ ครับ มาต่อที่ 4600+ ดีกว่า ถามว่า 4600+ นั้น เท่า 4.6Ghz+จริงรึเปล่า
    ตอบว่าใช้ครับ แต่แค่ AMD คูณแค่ 2 เลยมีค่าMhzน้อยกว่าIntel อยู่ครึ่งนึง เพราะAMD มี
    ค่า BUS มากอุปกรณ์อื่น Mhz สูงมาก ด้วยเ ลยสร้างความร้อนได้ จึงต้องลด Mhz CPU
    ให้มีค่าครึ่งแต่ก็ทดแทนด้วยการส่งข้อมูลที่รวดเร็วของ Bus จบ ทดแทนกันได้

AMD แรงกว่า ก็แรงกว่าตรงที่ ราคา CPU เท่ากันแต่ AMD จะเล่นเกมส์ีกว่า แต่ ถ้า
    ให้นักียนโปรแกรมเลือก ก็เลือก Intel เพราะ AMD ด้อยเรื่องการเขียนโปรแกรม

-..-

Comment

-*-

Comment

o_O"

Comment

อย่าไปบอกใครนะว่าผมเกรีนอะครับ - * - อาย....เค้าาาา

Comment

= =

Comment

เตรียมยิง

Comment

ผ่านมาเห็น

Comment

เหอๆ

Comment

Originally posted by Talent`aOn View Post
                    เตรียมยิง
                    เอา!!

Comment

อ่า

Comment

อืม งง งง !

Comment

เหอๆ

Comment

มันดูที่ตรงนี้หรือเปล่าหว่า ถ้าหัวเดียวก็ตัวเลขเท่าเดิม แต่ถ้า 2 หัวก็ดับเบิ้ลไปอีก

X2 3800+ จะรัน crysis ไหวไหมเนี่ย

ป.ล. ล่อเป้าอีกหล่ะ

Comment

อะไรแรงกว่า ขอใช้ความรู้สึก อิอิ

Comment

Working...
                              X