Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า CPUรุ่นนี้ จะใส่ กับ MainBoardรุ่นนี้ ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า CPUรุ่นนี้ จะใส่ กับ MainBoardรุ่นนี้ ได้

เราจะรู้ได้อย่างไร ว่า CPUรุ่นนี้ จะใส่ กับ MainBoardรุ่นนี้ ได้
    ไม่ใช่แค่ CPU อย่างเดียวครับ รวมถึงอุปกรณ์หลักๆ VGA RAM HD
    ว่าจะใส่เข้ากับ MainBoard รุ่นนี้ได้หรือป่าว

ขอโทษทีถามแบบนี้นะครับ คือผมเป็น มือใหม่
    ชอบเล่นเกม แต่ตอนนี้อยากซื้อคอมใหม่
    ผมดู ราคา รุ่น ความเร็ว = CPU VGA RAM MB HD
    แต่ผมไม่รู้ว่า มันจะใส่เข้าด้วยกันได้ไหม

ขั้นแรกในการซื้อคอม ต้องวางหลักไปที่ MainBoard หรือ CPU ครับ ?

ขอผู้ที่ชำนาญทางด้านนี้ ตอบปัญหาของผมหน่อย
    ขอแบบละเอียดถี่ถ้วนเลยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ _/\_

ดูที่เวปไซ ของบอร์ดนั้นๆ

Comment

ถามคนขาย

Comment

ดูที่ Support list

Comment

ตามข้างบนครับ

อยากรู้ว่าในเครื่องเราใส่อะไรได้บ้าง ต้องดูที่เมนบอร์ดเป็นหลักครับ
          เพราะเมนบอร์ดเป็นศูนย์กลางการเชื่อมต่ออุปกรณ์ต่างๆ โดยมีชิปเซ็ตเป็นตัวควบคุม

ปล.OK?

Comment

ไปตรวจสอบที่เวบไซต์ของเมนบอร์ดนั้น ๆ ครับ ดูที่สเปกของเมนบอร์ดจะมีให้ดู CPU support list สามารถตรวจสอบได้ว่า เมนบอร์ดรุ่นนี้ ใช้ CPU รุ่นไหนได้บ้าง แรมแบบไหนได้บ้าง ยี่ห้ออะไรบ้างที่แนะนำส่วน VGA Card บอร์ดรุ่นใหม่ ๆ ก็เป็น PCI express x16 กันหมดแล้ว ก็เลือกซื้อ VGA Card ที่เป็น PCI Express x16 ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็เป็นพอร์ตนี้กันหมดแล้ว เว้นแต่ว่าเราต้องการฟีเจอร์สพิเศษ เช่า ใส่ 2 การ์ดจอ เพื่อเพิ่มความแรง ก็ต้องซื้อเมนบอร์ดที่ซัพพอร์ตตรงนี้ครับ ฮาร์ดดิสก์ก็เดี๋ยวนี้เป็นแบบ SATAII เมนบอร์ดส่วนใหญ่ก็รองรับหมดแล้วครับ

แนะนำฝากเวบนี้ด้วยครับ
            http://www.itbyorder.com
            ของเค้าถูกจริงครับ สินค้าไหนยังไม่มีในเวบโทรสอบถามได้ครับ รับรองถูกกว่าร้านอื่นครับ

Comment

Working...
            X