Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการหน่อยครับเป็นอีกและ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการหน่อยครับเป็นอีกและ

คือเปิด COM ขึ้นมาแล้วอาการก็คือ
    เป็น _ กระพิบๆ เรื่อยเลยครับผมอยากรู้ว่ามันเสียที่อะไร

ผมจะซ่อม Window มันก็ไม่ไปอ่านที่แผ่นครับทั้งๆที่ตั้ง ให้ไป BOOT ที่ cd แล้วนะครับ
    ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 และครั้งแรกผมก็เอา HDD กับ MB ไปเคลมมาก็ใช้ได้ตามปกติ แล้วอยู่ๆมันก็เป็นอีกและ อยากจะให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วย หาสาเหตุให้หน่อยและกัน
    ว่ามันเป็นที่อะไรผมคิดว่า มันน่าจะเป็นที่ HDD ใช่หรือเปล่าครับ เพราะว่า MB ของผม
    มันยังเห็น BIOS อยู่เลยครับถ้าใช่ผมจะเอา HDD ไปเคลมครับ

ปล.ตอนเสียครั้งแรกผมมี HDD 3 ลูกครับเอาไปเคลม 2 ลูกครับเหลือ 1 ลูก
    พอดีเคลมได้ MB มาก่อนเลยเอาลูกเก่าลงเล่นตามปกติเท่ากับว่าอาการครั้งที่ 2 ที่ผมเป็นนี้
    ผมยังใช้ HDD ลูกเก่าเป็น Window อยู่นะครับ แต่ตอนนี้ผมไม่ได้ต่อ Raid แล้วนะครับ ช่วยหน่อยครับ.........................

ดันครับช่วยหน่อยครับบบบบบ

Comment

ลอง ถอดการ์ดทุกอย่าง ในเครื่อง มา ถูด้วยยางลบดินสอครับ + ใส่กลับเข้าไป

ลองเอา HDD ลูกที่มี วินโดว์อยู่ออก ครับ
      ใส่ลูกที่ไปเครมมาเข้าไป เปิดฝาเคส เครีย CMOS หรือ เอาถ่าน ไบออสออก ราวๆ 10 วินาที แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่

แล้วลองบู๊ตระบบ + ลองลง วินโดว์ใหม่ครับ

ถ้า เข้าได้ ลงผ่าน แต่ ยังดับอีก .... ให้ดูที่ PSU ครับ อาจลองหา PSU วัตต์เตมๆ มาเปลี่ยน แล้วลองใช้งานดูครับ

ปล. กระพริบๆ นี้ ยังไงครับ ขยายความอีกหน่อยได้ไหมครับ - -

อีก 1 ความเห็นครับ + รอผู้รู้ท่านอื่นๆเพิ่มเติมครับ

Comment

มันขึ้นแต่ _ กระพริบๆจริงๆครับ

Comment

Originally posted by arnu_a View Post
          มันขึ้นแต่ _ กระพริบๆจริงๆครับ

ถ้าเข้า Bios ได้ เซ็ตได้แต่
          เหมือนมันไม่อยากจะบู๊ต นะ

Bios เข้าข่ายน่าสงสัย (ว่าพัง ลองอัพดู เพราะถึงแม้จะเซ็ตให้ First boot มันก็ไม่ทำตาม)
          Hd ก็เข้าข่ายน่าสงสัย (ว่า Bad ตรงส่วนที่บูตไฟล์บูต)
          Cd rom ก็เข้าข่ายน่าสงสัย (ว่าพัง เลยเรียกไม่เจอ)

ปล.ถ้าชิป Bios พังก็เก็บตังได้เลยครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            ถ้าเข้า Bios ได้ เซ็ตได้แต่
            เหมือนมันไม่อยากจะบู๊ต นะ
            อาการเป็นตามที่ท่านบอกเลยครับ

Comment

ดันครับลอง Flash ให้ไป boot ที่ usb มันยังไม่ เจอเลยครับแบบนี้ฟันธงได้ยังครับว่า
              BIOS พังครับ เพราะ MB เพิ่งเคลมมาประมาณ 2 เดือนที่แล้วเองครับ และไม่ใช่ตัวใหม่ด้วยครับที่ได้มา
              ช่วยฟันธงที่ครับเพือนๆจะได้เอา MB ไปเคลมครับ

Comment

Working...
              X