Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากหาเมนบอร์ดใหม่แล้วจ้ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากหาเมนบอร์ดใหม่แล้วจ้ะ

เดิมๆ ผมใช้ E2140+Gigabyte 945GC-S2L (ซื้อเมื่อต้นปี และงบไม่เยอะครับ)
    ใช้มาก็จับ BSEL ลากไปที่ 2.6-2.8 บ้างครับ (เพราะถ้าเกิน 359 มันจะไม่เห็น HDD ครับ)
    ตอนนี้เกิดกิเลสในใจอยากได้ เมนบอร์ดใหม่ โดยอาจจะขายตัวนี้แล้วเพิ่มเงินไปซื้อ กำลังอยากได้คำแนะนำครับว่าจะเอา
    เมนบอร์ด Chipset อะไรดี

P31 - ก็ราคาไม่ถึง 2 พัน
    P35 - ก็เหลือ 3 พันต้นๆ
    P45 - ก็สี่พันกว่า (ซื้ออนาคตหรือเปล่าก็ไม่รู้)

P43 - งงๆ ว่ามันคืออะไรว่ะ

จุดประสงค์ผมอยากลากเจ้า e2140 ไปวิ่งเล่นลม ที่ 3.2 ครับ (แบบไม่ต้องเปลี่ยนซิ้งค์เลย) จะใช้ตัวไหนดีครับ
    (ราคาเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจอย่างมากเลยครับ) เพราะไม่อยากไปลงทุนกับคอมพิวเตอร์มากจนเกินไป แค่ความสุขเล็กๆ ได้ OC บ้าง , ได้เคลียร์ BIOS บ้าง ,ได้เคลม (อันนี้ไม่อาววว)

เลยอยากถามผู้รู้ทั้งหลายครับ เอาตัวไหนดี ?
    (ขอขอบคุณทุึกความเห็นล่วงหน้านะครับ)

ปล. อุปกรณ์อื่น ตามลายเซ็นต์ครับ ว่าจะเปลี่ยนแต่เมนบอร์ดอย่างเดียว
    ปล2. ผมไม่ไ้ด้ต้องการ OC ให้ติดอันดับของโลกนะครับ แค่อยากรู้สึกว่า "คุ้มกับเงินที่เสียไป" ก็เท่านั้นเอง

จะลากเจ้า e2140 ไปวิ่งเล่นลม ที่ 3.2 แบบไม่ต้องเปลี่ยนซิ้งค์เลย
    ผมว่ายากอยู่น่า ถ้าไหม้ทั้ง CPU M/B เคลมไม่ได้นะค๊าบท่าน

Comment

ถ้าจำกัดงบจะเอาแค่3.2เล่นP35พอครับ บอร์ดปรับStrapได้ไต้องBsel กดบัสไป400ตัวคูณ8ก็3.2แล้ว
      แต่ไม่แน่ใจว่าซิ้งเดิมจะเอาอยู่มั้ยเพราะไม่เคยลอง ถ้าในห้องแอร์น่าจะไหว
      แต่ตอนนั้นที่ใช้ E2160 ลองกดไป333x9ได้3.0ซิ้งเดิมไหวครับ ไฟAutoด้วย

แต่ถ้างบไม่จำกัดเล่นP45เลยครับ เห็นหลายๆท่านบอกว่าลากง่ายๆมาก ผมก็มีโครงการจะสอยมาลองเหมืนกัน

Comment

Originally posted by warakorn_ranger View Post
        จะลากเจ้า e2140 ไปวิ่งเล่นลม ที่ 3.2 แบบไม่ต้องเปลี่ยนซิ้งค์เลย
        ผมว่ายากอยู่น่า ถ้าไหม้ทั้ง CPU M/B เคลมไม่ได้นะค๊าบท่าน
        ขอบคุณครับ ลืมนึกไปเหมือนกัน (จริงๆ ไม่มีตังไปซื้อซิ้งค์ใหม่ครับ)

Originally posted by บ้าคอม View Post
        ถ้าจำกัดงบจะเอาแค่3.2เล่นP35พอครับ บอร์ดปรับStrapได้ไต้องBsel กดบัสไป400ตัวคูณ8ก็3.2แล้ว
        แต่ไม่แน่ใจว่าซิ้งเดิมจะเอาอยู่มั้ยเพราะไม่เคยลอง ถ้าในห้องแอร์น่าจะไหว
        แต่ตอนนั้นที่ใช้ E2160 ลองกดไป333x9ได้3.0ซิ้งเดิมไหวครับ ไฟAutoด้วย

แต่ถ้างบไม่จำกัดเล่นP45เลยครับ เห็นหลายๆท่านบอกว่าลากง่ายๆมาก ผมก็มีโครงการจะสอยมาลองเหมืนกัน
        P35 กับ P43 ราคาไล่ๆกัน เอาอะไรดีล่ะครับเนี่ย?

Comment

อืม... ของเก่า ก็ ยังดีๆอยู่เลยนะครับ ลากได้ตั้ง 2.6 - 2.8 แหน่ะ
          อัพบอร์ดไป แต่ไม่อัพซีพียูตาม ก็อาจจะแตกต่างไม่มากนะครับ คำนวณดูตามงบประมาณแล้วกันนะครับ

Comment

e2140 ที่ 3.2 นี่ชิป965P หรือ P31 นี่ถูกดี เหมาะสมครับ
            ไฟซัก 1.4 ไม่ร้อนเท่าไหร่หรอก ลองดูดิ..

ถ้า P35 P43 P45 แพงหน่อยก็น่าจะลากได้ไกลกว่า แต่คงต้องเพิ่มซิงค์ดีๆอีกซักชุดอะนะ...
            Last edited by จอมยุทธ; 8 Aug 2008, 14:34:32.

Comment

Originally posted by Leim View Post
              อืม... ของเก่า ก็ ยังดีๆอยู่เลยนะครับ ลากได้ตั้ง 2.6 - 2.8 แหน่ะ
              อัพบอร์ดไป แต่ไม่อัพซีพียูตาม ก็อาจจะแตกต่างไม่มากนะครับ คำนวณดูตามงบประมาณแล้วกันนะครับ

อืม หรือผมโลภมากไปรึเปล่านะ ที่กลัวที่สุดคือซื้อมาใหม่แล้วไม่ต่างจากเดิม คงเซ็งจิตแน่เลย

Originally posted by จอมยุทธ View Post
              e2140 ที่ 3.2 นี่ชิป965P หรือ P31 นี่ถูกดี เหมาะสมครับ
              ไฟซัก 1.4 ไม่ร้อนเท่าไหร่หรอก ลองดูดิ..

ถ้า P35 P43 P45 แพงหน่อยก็น่าจะลากได้ไกลกว่า แต่คงต้องเพิ่มซิงค์ดีๆอีกซักชุดอะนะ...
              ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าP31 ลากไปได้ 3.2 ก็น่าสนใจดีครับ

Comment

Originally posted by kittin View Post
                อืม หรือผมโลภมากไปรึเปล่านะ ที่กลัวที่สุดคือซื้อมาใหม่แล้วไม่ต่างจากเดิม คงเซ็งจิตแน่เลย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าP31 ลากไปได้ 3.2 ก็น่าสนใจดีครับ

ไม่ก็รับ p35 มือสองมาลองดูก่อนก็ได้ครับ เห็นว่าท่านบ้าคอมจะเปลี่ยนบอร์ดพอดี น่าจะ 8x420 ได้ไม่ยากนะครับ

Comment

อ๊ะๆ ไม่ค่อยเกี่ยวกันนะครับเนี่ย

แต่ไปเจอกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...=258646&page=3

e5200 ราคา 3 พันกว่า เอาล่ะซิ

ซักอยากได้ทั้ง CPU กับเมนบอร์ดใหม่แล้วนะเนี่ย

ถ้าหน่อยครับ e5200 + GA P31 DS3L ราคาประมาณ 5 พันกว่า

น่าขาย e2140 + GA 945GCM-S2L จังแฮะ

Comment

Working...
                  X