Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครียดมากเลยครับ phenom 9750

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครียดมากเลยครับ phenom 9750

spec
    phenom x4 9750
    ram1*2 simmtronices ddr 2 667
    m/b ga-ma790x+Ds4
    vga asus 3870 top
    cooler Tt 120 ex
    Hdd seagate 250*2DVD
    DVD LG h44n
    power 700 Tagan limited edition
    samsung 943 bwx 19"

คือว่าผมตั้งค่า

CPU clock ratio x12
    memoRycontroler freq. 13 (3029 Mhz)
    cpu freq 233
    pcie clock 133
    memory clock 800 (932)

ตั่งค่าจากไบออส ผ่านหมดนะครับลองเปิดปิดๆดุหลายรอบแล้วเข้าได้หมดไม่มีปัญหา ไฟเลี้ยงเป็น เดิมทั้งหมด ความร้อน cpu 30 m/b 38 เข้าวินได้ปกติ

ปัญหาคือ
    คืองงมากๆเลยครับ
    ความจริงแล้วความเร็วที่ได้ ควรจะเป็น 2796 ด้วยตัวคุน12ใช่ไหมครับ แต่พอมาดูทตามรูปเลยครับ

ทำไมเหลืออยู่แค่นี้อ่ะครับทั้งๆที่ตอนไม่ได้ clock ยังเห็น 2.4 ตอนนี้เหลือ 1.94

ต่อเลย

ยาวไป

ตูที่แรม ไม่ได้คล็อกค่า timing เลย เแาแต่hz ก็ถูกต้องนี่ครับ ด้วย 466*2 เท่ากับ 932 ที่เห้นค่าตอนปรับในไปออส

ตานี้มาดูที่

ก็ตามรูปบครับ ที่ปรับไว้ 13 ได้3029 มันไปเป็นที่ nb speed ค่านี้ที่ผมปรับ มันจาทำให้เครื่องไวขี้นไหมครับ
    แล้ว cerrent speed ทำไมน้อยจังครับหรือมันจาเพิ่มตอนเราเล่นเกมส์

ด้วยspeed ตอนนี้อ่ะครับ อยากปรับ มันให้วิ่งไปถึง 3 กว่า ช่วยแนะนำผมด้วยครับ
    แล้ว ht multiplier ผมจาไปหรับที่ไหนได้เพราะถ้ามัปรับใน โปรแกรมadm overdrive นี้มันก็เอ่านั้นพอปิดโปรแกรมไปก็จากลับเข้าที่เหมือนเดิมไม่มีประโยชไรเคยลองตั้งให้ start up ด้วยค่าที่ตั้งไว้ มันก็ไม่รันขึ้นมาให้เลย amd overdriveเอาไว้ปรับเล่นๆเท่านั้นเหรครับ

รบกวนผู้รู้ทุกท่านสั่งสอนผมหน่อยครับ

ผมจะทำไงให้ phenom ผมมั้นวิ่งได้ที่3กว่าๆ ต้องเพิ่มไฟเลี้ยงขนาดไหนครับเพราะถ้าเอาเกิน 234 มันไม่ผ่านแล้วครับ

ลอง ทดแรมลงดูครับ

Comment

อยาก ดู ผลเทส O6 ครับ

Comment

06 คืออะไรครับแล้วอีกอย่างที่งงคือ โปรแกรม amd overdrive ทำไม ความเร็ว cpu ถึงขึ้นไม่ถึงที่ผม คล็อกเอาไว้ ควรจาได้ 2796 แต่กลับวิ่งอยู่ที่ 1932เองทำไมๆๆๆๆๆ งงง

Comment

06 สงสัยจะหมายถึง 3D Mark 06 มั้งครับ

Comment

เรื่องค่าความเร็วที่วินโดวแสดง น่าจะเป็นเพราะระบบ Cool n' Quiet ครับ เซ็ตในไบออสครับ

Comment

ตามท่านบน คับ

Comment

เกี่ยวกับ Cool n' Quiet ครับ ยังไงถ้า disable แล้วทดสอบใหม่ดูนะครับ อยากรู้เหมือนกันถ้าปิดไปแล้ว ค่าที่ overclock จะกลับมาเต็มเลยป่ะ ยังไงแจ้งผลให้ทราบด้วยนะครับ

Comment

ปิด C&Q ไปโลด มันเป็นโหมดประหยัดพลังงานน่ะ ไม่เหมาะหรอกหากท่านรักการโอเว่อร์คล๊อก

Comment

AOD เลิกใช้ซะคับ บอกแค่นี้แล

Comment

ทำไมถึงต้องเลิกใช้ครับ ลองปิดดูแล้วก็เท่าเดิมครับผม

Comment

สุดยอดมากก ลดได้ไงเนี้ย

Comment

OC ไม่เป็นขอบาย

Comment

Working...
                          X