Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมมีอาการแบบนี้ช่วยด้วยครับ งงไปหมดแล้ว^^'

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมมีอาการแบบนี้ช่วยด้วยครับ งงไปหมดแล้ว^^'

คอมผมเดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าอุปกรณ์ตัวไหนเสีย ถอดไปมาจนงงไปหมดแล้ว สุดความสามารถแล้วจริงๆ^^"

อาการมีดังนี้ครับ

1.บางทีบูตขึ้นแค่แรม หรือค้างตรงide เข้าิbiosไม่ได้
    2.บางทีบูตถึงแถบวิ่งก่อนเข้าwinxpแต่เข้าไม่ได้
    3.บางทีเข้าwindowsได้เล่นๆไปก็ค้าง
    4.บางทีเข้าwindowsได้เล่นปกติดี แล้วจู่ๆทุกอย่างก็ช้่าลง พอเทสด้วยsissoftเร็วน้อยลงกว่าปกติหลายเท่า
    5.บางทีเล่นได้ฉลุยเปิดเป็นวันๆไม่มีปัญหาเลย เร็วดีไม่มีร้อง

*ที่ใช้คำว่าบางที เพราะมันเดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายครับ

วิธีแก้เวลามีปัญหา ที่แก้มั่วๆแล้วหาย(แต่ก็กลับมาเป็นอีกเหมือนวนเวียนอยู่ในสังสารวัตร - -"a)มีดังนี้ครับ

1.ปิดไฟถอดปลั๊กแล้วเปิดใหม
    2.ถ้าข้อแรกแก้ไม่หาย ก็เปิดเคส ถอดcpu หรือ ram หรือการ์ดจอเข้าออก หรือ ขยับนุ่นนี่ หรืออย่างใดอย่างหนึ่ง เช็ดบ้างถูบ้าง

แต่ผลสรุปสุดท้ายก็คือกลับมาเป็นอีกครับ ไม่หายขาดสักที ขอความกรุณาท่านผู้รู้ทั้งหลายให้คำแนะนำช่วยให้ผมพ้นทุกข์ด้วยครับ จนปัญญาแล้วจริงๆ

เวลามีปัญหาทีไร อดใจไม่ได้ต้องปล้ำกับคอมจนกว่ามันจะหายทำเอาอดหลับอดนอนทุกที- -"

spec ดังนี้ครับ
    athlonxp 3200+
    msi k8n neo2
    ncp 512/400*2 + kingston 512/400*2
    st120gb sata2 + wd250gb sata2
    spark 6800 gs
    (ตอนแรกนึกว่าเพราะตัวนี้เลยไฟไม่พอเมื่อเปลี่ยนเป็น ati9200ก็ยังอาการเหมือนเดิม)
    sound live 5.1
    psu bluestorm 350w

ปล.ตอนโพสถามนี้ก็เป็นช่วงที่อาการดีขึ้นมาครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกเมื่อไร^^"
    ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ^^
    Last edited by cavymadness; 19 Jan 2007, 01:00:19.

เมนบอร์ดน่าจะมีปัญหา

ลองเอาไปให้พระรดน้ำมนต์ไม่ก็บอกผีบ้านผีเรือนคับเผื่อหาย (ไม่ได้พูดเล่นนะมีคนเคยเจอมากับตัวแล้ว)

Comment

psu bluestorm 350w - ลองเปลี่ยนตัวนี้ดูครับ
      เผื่ออะไรมันจะดีขึ้น

สเปคมันเกิน 350 วัตแล้วละครับ

Comment

1.เป็นที่จ่ายไฟ
        2.เป็นที่จ่ายไฟไม่สเถรียน ก็คือ ไม่นิ่ง
        3. เปลี่ยน ซัพ พราย ซะ
        4. ลงวิน ใหม่ ลองดู
        5.รออีก คน

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          psu bluestorm 350w - ลองเปลี่ยนตัวนี้ดูครับ
          เผื่ออะไรมันจะดีขึ้น

สเปคมันเกิน 350 วัตแล้วละครับ
          ลงความเห็นว่าไฟไม่พอเหมือนกันครับ อย่างน้อย 400W ขึ้น

Comment

1 ฮาร์ดดิสมีปัญหา[ชัวๆคับผมเปนอยู่ตอนนี้]

ลองดูคับ
            ของผมเปนเหมือนของคุณเด๊ะพอถอดฮาร์ดดิสตัวที่เสียออกใช้ได้ปกติคับ

Comment

อาการนี้เป็นที่hddคับ แต่ถ้าท่าน จะใช้สเปคนี้ควรเปลี่ยน psu ด้วยคับเพราะ ยsuจ่ายไฟไม่พอทำให้hddเน่าได้คับ

Comment

Working...
              X