Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับคอมขึ้น Reboot and selcect.......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับคอมขึ้น Reboot and selcect.......

Reboot and select.......
    Insert boot media .........

-----------------------------------

จากข้อความข้างต้น ทีแรกผมใช้ HDD ได้ตามปกติ SATA2 160GB

พอลองเอา IDE40G ของเพื่อนมา Jump เอาไฟล์

ลองเปิดเครื่องใหม่ มันก็ขึ้น ข้อความดังกล่าว เลยอ่ะครับ

ที่แก้ไข ไปเบื้องต้นเเล้ว คือ เสียบ ตรวจสายใหม่ ๆ

รู้สึกว่า เหมือนมันไม่เจอ hdd หรือเปล่า แต่ที่ Bios มันเจอนะครับ และผมตั้ง Fist boot เป็นที่

ตัว HDD ตัวนั้นเเล้ว แต่พอให้บูต ก็บูตไม่ผ่าน

-------------------------------------

มาถึงพอจะลอง เข้าหน้า ลงวินโดว์ใหม่ กลับพบว่า ไฟล์ของผมหายไปหมดเสีย เเล้ว

เพราะมันขึ้นว่า HDD ของผม ว่างเปล่า ไปหมด เลย คือการใช้งานเป็น Free อะครับ

แต่มันมี 2 พาร์ติขั่นคือ C และ D

--------------------------------------

ผมจึงอยากถามวิธีเเก้ปัญหา และข้อมูลผมจะเอากลับมาได้ไหมครับ (ยังไม่ได้ เขียนทับ)

และค่ากู้ข้อมูลเท่าไหร่ ๆ
Working...
X