Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี I7 4770K อยาก OC ไป 4.5 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี I7 4770K อยาก OC ไป 4.5 ครับ

ตอนนี้ผมใช้ Oc genius ใน Mainboard ให้มันปรับไปที่ 4.2GHz ความร้อนตอนเล่นเกมส์ราวๆ 64-68 แต่ ผมไม่พอใจ อยากลองปรับสูงกว่านี้ ตั้งเป้าไว้ว่าต้องได้ 4.5GHz ก็พอใจเลย

มันต้องปรับอะไรบ้างครับ ผมรู้แต่วิธีปรับตัวคูณ บัส ไฟคอร์ คือ มันต้องปรับอะไรอย่างอื่นด้วยใหม ผมลองอัดไฟคอร์และตัวคูณสองอย่างแล้วเปิดเครื่องไม่ได้

Mainboard Msi z87 gd65
    Ram Hyper 1600ฺBus

http://www.overclockzone.com/forums/...9-Club/page239

ศึกษาเลยครับ ในนี้เทพเยอะ

Comment

บอร์ดเเบบเดียวกับผม
      เเนะนําขั้นเเรกเทส hyperpi32m ก่อนสังเกตช่วงไฟทั้งเเบบปกติเเละ 4.2 ถ้า 4.2 ผ่าน
      ก็ลองปรับตัวคูณเป็น 45 อัดไฟสัก 1.3 ถ้าผ่านก็ปรับไฟลงทีละนิด
      ถ้าไม่ก็ปรับตัวคูณ 44 หรืออัดไฟเพิ่ม
      เเต่ต้องคุมร้อนให้ได้
      เเละอีกอย่างคือ cpu ท่านไปไหวไหม เพราะทุกตัวไม่เหมือนกัน

Comment

Comment

- -

งง เต็กเลย มันต้อง OC แรมด้วยหรือปล่าวครับ

ตอนนี้ผมลากยังไงก็ไป 4.5 ไม่ได้ ปรับไฟเป็น 1.3 แล้ว - -

Comment

^ ^
            สงสัยได้ CPU ตัวกินไฟจุ!!

Comment

รันอิน มันหรือยังครับ หรือว่าซื้อมาปุ๊ป OC ปั๊บเลย มันต้องรันอินก่อนครับ คือใช่งานไปสักระยะนึง หรือ Burn CPU ด้วยโปรแกรมต่างๆ

ผมก็เคยเป็น ซื้อมาตอนแรก OC เลย เพิ่มไฟยังไงก็เปิด 4.5Ghz ไม่ได้ ตอนนั้นไฟปาไป 1.4V เลย มันก็จอฟ้า แต่ตอนนี้เล่นได้แล้ว 4.5Ghz ไฟ1.28v ผมซื้อCPU ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์

Comment

Originally posted by teerapon0 View Post
                รันอิน มันหรือยังครับ หรือว่าซื้อมาปุ๊ป OC ปั๊บเลย มันต้องรันอินก่อนครับ คือใช่งานไปสักระยะนึง หรือ Burn CPU ด้วยโปรแกรมต่างๆ

ผมก็เคยเป็น ซื้อมาตอนแรก OC เลย เพิ่มไฟยังไงก็เปิด 4.5Ghz ไม่ได้ ตอนนั้นไฟปาไป 1.4V เลย มันก็จอฟ้า แต่ตอนนี้เล่นได้แล้ว 4.5Ghz ไฟ1.28v ผมซื้อCPU ตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์
                อืม Ram ผม 1600Bus ด้วยไม่รู้เกี่ยวใหม

ขอวิธีการ OC ด้วยครับ ต้องปรับค่าอะไรบ้าง แบบละเอียดเลย

Comment

Originally posted by skynow View Post
                  http://www.overclockzone.com/forums/...9-Club/page239

ศึกษาเลยครับ ในนี้เทพเยอะ
                  ตามท่านนี้บอกเลยครับ มาศึกษาข้อมูลต่างๆ แชร์ความรู้ได้ที่ ห้อง 1150 Club เลยครับ

Comment

4790K ที่ 4.5 ผมว่าสบาย กดไฟ 1.3 ตามท่านบนบอก ไม่ร้อนเท่าไหร่จิ๊บๆ

รันผ่านค่อยๆลดไฟเอา สบายๆ แรมปล่อยไปก่อน เอา CPU ให้นิ่ง

อ่าวกรรม ผมเมาหัวกระทู๊ 4770K ขออภัยครับ

Comment

Working...
                    X