Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Hibernate กะ ปิดฝาไปเลย อันไหรดีกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Hibernate กะ ปิดฝาไปเลย อันไหรดีกว่าครับ

ระหว่าง Hibernate กะ ปิดฝาไปเลย อันไหรดีกว่าครับ
    หรือว่า Shutdown ไปเลย
    คือ ถ้าเรา Hibernate แล้วยกเครื่องเดินไป เดินมา HDD จะมีปัญหาไหม
    แล้ว ถ้าปิดฝาไป จะเหมือยHibernate ไหม ครับ
    หรือ ควร Shutdown อย่างเดียว
    กลัว HDD มีปัญหา ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าที่ตอบ ครับ

Hibernate - เครื่องจะปิดไปเลย แต่เปิดมาจะเหมือนตอนที่เราปิดเครื่องครับ คืองานที่เปิดค้างไว้จะยังอยู่เหมือนเดิม hdd ไม่ได้ทำงานอยู่ จึงไม่เป็นอะไร

Standby - เป็นการหยุดการทำงานของเครื่อง ไฟยังจ่ายอยู่ hdd ยังทำงานอยู่ ไม่ควรถือเดินไปมา

Shutdown - ปิดเครื่องออย่างแท้จริง

ปิดฝา - อันนี้เลือกได้ว่าถ้าปิดฝาแล้วจะให้เป็นอะไร มีหลายตัวเลือกครับ ไปปรับค่าที่เมนู power option properties

ส่วนตัวผมตั้งค่าเมื่อพับจอให้ไม่ทำอะไรเลย ไฟหน้าจอจะดับอย่างเดียวครับ
    เมื่อกดปุ่มปิดตั้งไว้ว่าให้ถามว่าจะทำอะไรน่ะครับ กันเพื่อนมากดปุ่มปิดแกล้งน่ะครับ ไม่งั้นมันจะปิดเครื่องไปเลยทันที

ที่เหลือลองไปเรียนรู้เองครับ
    Last edited by Ordinary_Man; 7 Dec 2006, 14:53:13.

Comment

ขอบคุณมากนะครับ.....

Comment

hibernate = shut down แต่ โปรแกรมที่เปิดไว้ ไม่หาย task ต่างๆ ไม่ต้อง run ใหม่ ประหยัดเวลาในการเปิดปิด

แต่ HDD จะถูกใช้ไปเพื่อเก็บ task การทำงานของเครื่อง ในขั้นตอน hibernate ไปเท่ากับแรมระบบ --- มีแรม 1 กิ๊ก HDD หายไป 1 กิ๊ก

stand by แค่ ลดการทำงานของเครื่อง แต่เครื่องไม่ดับ เปลืองแบตโดยใช่เหตุ เหมาะกับการพักเครื่องระยะสั้นๆเท่านั้น เช่น ลุกไปห้องน้ำ เพราะถ้า hibernate hdd จะหยุดหมุน แล้วต้องเริ่มหมุนใหม่ เคยอ่านหนังสือเค้าเขียนว่า "ถ้าจะปิดเปิดเครื่องบ่อยๆ การเปิดเครื่องทิ้งไว้ จะทำให้อุปกรณ์ เสื่อมช้ากว่า"

-------
        ประหยัดแบต ก็ hibernate เลยครับ

Comment

เข้ามาอ่านได้ความรู้พิ่มขึ้นครับ

Comment

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ

Comment

ด้วยคับ

Comment

ดูดฟามรู้ด้วยคนครับ

Comment

เหะๆ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย จดๆๆๆๆ

Comment

ได้ประโยชน์มากครับ

Comment

Working...
                    X