Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำหนดสิทธิผู้ใช้และค้นหาข้อมูลในเครื่อง server จากเครื่องอื่นใน Lan ทำยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำหนดสิทธิผู้ใช้และค้นหาข้อมูลในเครื่อง server จากเครื่องอื่นใน Lan ทำยังไง

ผมต้องการเก็บข้อมูลไว้ในเครื่อง server และกำหนดสิทธิของผู้ใช้ เป็น Admin เพื่อเข้ามาดูและแก้ไขข้อมูลได้ และกำหนดสิทธิของ User ให้เข้ามาดูและสำเนาข้อมูลออกไปบันทึกนอกเครื่อง Server โดยข้อมูลส่วนใหญ่เป็นไฟล์ PDF ต้องทำยังไงครับ และ ผมต้องการให้สามารถทำการ search ข้อมูล จากเครื่องที่อยู่ในวง Lan ให้ไปค้นหาข้อมูลภายใน server ต้องทำยังไง และใช้โปรแกรมอะไรช่วยในการหาหรือเปล่าครับ แนะนำทีครับ

windows 2003 server ก็ทำได้ครับ

ก็ add user ให้เข้ามาทำอะไรได้บ้าง
    add user user001 ให้อ่าน folder นี้ได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ ก็คือไม่สามารลบหรือแก้ไขได้ครับ

คลิก ขวาที่ folder ที่เรากำหนด เลือก share แล้วเข้าไปกำหนด permission ได้ในเมนูมันอะครับ
    โดยกำหนดเป็นแต่ละ user เลยนะครับ

เวลาเครื่องในวงแลนเข้าก็ \\192.168.1.1\Folder ของ 2003 server อะครับ โดยประมาณ
    ลองไปหาอ่านรายละเอียดในเน็ตเพิ่มเติมเกี่ยวกับการ share file ของ windows 2003 อะครับ
    ทำได้ตามที่คุณต้องการครับ

Comment

xp ก็พอทำได้นะครับ ลองเข้าไปสร้าง user ใน computer management ซะก่อน แล้วค่อยกำหนด policy ของแต่ละคน
      แต่สำหรับ xp ฟังค์ชั่นอาจไม่ครบเท่า 2003 นะครับ ทางที่ดีใช้ 2003 แหละดีสุด เพราะออกแบบมาสำหรับงานด้านนี้โดยเฉพาะ

Comment

Working...
      X