Announcement

Collapse
No announcement yet.

wikorn ในแบบ vista vs xp เล่าสู่กันฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• wikorn ในแบบ vista vs xp เล่าสู่กันฟัง

ไม่รู้จะโพรสบอร์ดใหนเลือกเอาบอร์ดนี้แล้วกันคนมากดี ครับ ท่าน MOD คิดว่าจะย้ายไปใหนก็ได้เลยนะครับ
    เมื่อคืนว่าง(อยู่คนเดียว เปลี่ยวหัวใจ)
    เลยจับ vista มาลองว่ามันกินทัพยากรระบบ มากกว่า xp แค่ใหน เอาแบบคร่าวๆ มาเล่าให่ฟังละกัน
    อุปกรณ์เท่าทีหาได้
    athlon 3000+ 939 1.8G
    asus a8n-e
    ram 512 400 แถวเดียว อยากรู้ว่า 512 มันใหวใหมครับ
    pci-e x300es
    hdd ide 40g ซีเกท อายุ 6ปี เป็นตัวติดตั้ง วินโดว์ทั้ง vista และ xp
    ไม่มีการ oc อุปกรณ์ตัวใด้ทั้งสิ้น

ลงโปรแกรมตามนี้ ทั้ง2 วิน
    1 วินโดว เปล่า
    2 ไดร์เวอร์การจอ
    3 ไดร์เวอร์บอร์ด
    4 ACDSEE แปลกมาก vista ไม่สามาถลง acdsee pro/8/7 แต่ดันลง เวอร์ชั้นเก่าๆ(4) ได้ งง
    5 CPUZ
    6 AQUARMARK

วินโดว์เปล่า ๆลงตามที่บอก กินแรมต่างกันมากพอดูเลยอะ (เปิดเครื่องมา รอสักพักแล้วเช็ค เพื่อให้ทุกอย่างนิ่ง) ดูเอาเอง

Comment

ตู้ปลา vista แฟรมเรทตกนิดหน่อย ลองเปลี่ยน ไดร์เวอร์การ์ดจอ ของ XP แล้ว วิสตร้า ไม่มีให้เปลี่ยน ก็ เหมือนเดิมทุดครั้ง อิอิ

Comment

เฟรม ตกมานิด บนวิสต้า ลอง 4-5 ครั้ง เป็นแบบเดียวกันหมด

Comment

ดูด้านหลัง คงรู้นะครับ ว่าตัวใหน วินโดว์อะไร

Comment

สุดท้าย

Comment

Vista นี่มันกินพอสมควรเลย

Comment

แถมสวยๆ

Comment

อีกนิด

และที่ผมเพิ่งรู้จากการลองของครั้งนี้คือ HDD SATA สามารถเสีบยลง บอร์ดได้เลยโดยไม่ต้อง ช๊อตดาวเครื่อง ครับ มันจะเจอเหมือนเราเสียบ แฟรชไดร์เลยครับ
                  คือ ผมลืม ไปว่า กดปุ่ม สวิทย์ออฟ(จริงๆมันคือปุ่ม sleep) ที่ vista เครื่องมันก็ดับ พัดลมก็ดับหมดทั้งที่ CPU และชิพเซท นึกว่า ช๊อทดาวเรียบร้อย ก็เอา HDD SATA เสียบไป และ สาย SATA เข้าบอร์ดไปเลย เท่านั้นเองเครื่องมัน on ทันที นึกในใจ พังใหมว่ะเนี่ย แต่มันไม่พัง มันก็ค่อยๆ ดีเทคหาไดร์ขึ้นมา ลองอีก 2-3 ครั้งก็ทำได้ เหมือนเดิม อิอิ
                  แต่ไม่ได้ลองตอนกำลังใชงานอยูแล้วเสียบเลยนะ ใจไม่ไกลพอครับ

ดูกันเอาเอง เล่นๆครับ ไม่ต้องคิดมาก อย่างไงก็ต้องได้ใช้
                  ของผม โปรแกรมที่ใช้งานก็ลงได้ไม่ครบเหมือนกับ แต่ก็ไม่มีปัญหากับการใช้งานกับโปรแกรมที่ลงได้

เอาใว้วันใหนอารมณ์ เปลี่ยวจะเอา นกย่าง 1กิก มาลง vista ให้ดู ถ้าหาไดร์เวอร์ได้นะ

Comment

อยากให้แผ่นที่ใส่เปิดด้วยโปรแกรมอะไรก็เลือกเอาตามใจเลย

Comment

ผมรอให้มันเสถียรก่านี้แล้วค่อยใช้ดีก่า ทั้งเรื่องโปรแกรม และไดร์เวอร์

Comment

ผมยังรอ SP1 อยู่ครับ มาเมื่อไหร่ ค่อยลง 5 5 5

Comment

สวยคับ แต่กินเกินไปคงสู้ไมไหวใช้ xp ดีก่า..

Comment

ใช้ไปสักพักแล้วขอดูRAMที่ไปจมลงกับprocess ของexplorerกับsvhostตัวmainได้ไหมครับ

Comment

แจ่มๆครับ ทำรีวิวดีมาก ลองเล่นเกมส์ดูบ้างรึยังครับ

Comment

Working...
                              X