Announcement

Collapse
No announcement yet.

K8N กับสมพร 2800 754

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• K8N กับสมพร 2800 754

อยากทราบว่า บอร์ด K8N clock เต็มที่วิ่งได้แค่ 2.24Gh เองเหรอคับ ผมทดแรม 2.5 3 3 7 แล้ว ดัน FSB ขึ้นไปได้เต็มที่แค่ 285 พอจะ 290 มันเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ ก้อเลยถอยมาที่ 280 แต่ในคู่มือเห็นบอกว่ามันดันได้สูงถึง 300 อะ พี่มือโปรช่วยอธิบายหน่อยครับ ผมเพิ่งหัดคลอค ตามคู่มือเลย แรมผม Laninya อะไรนี่แหล่ะจำไม่ได้ *0* (ผมลองเล่นเกมหนักๆ ดูแล้วมันก้อเสถียรดีครับ อุณหภูมิ ราวๆ 41 - 45 องศาครับ)

ผมทดแรม 2.5 3 3 7 อันนี้ไม่เรียกทดแรมนะครับ มันต้องทดให้ 200 ลงไปที่ 166 หรือ 133 ครับ

ลองลด HT ลงมา X3 ครับ และเพิ่มไฟ CPU อุณหภูมิที่บอก สบายมากครับ
    หรือสุดท้าย แรมตันครับ

ท้ายสุดแล้ว ผิดบอร์ด ครับ

Comment

อ่าขอบคุณครับ....พอดีเพิ่งหัดโพสอะครับยังไงก้อขอโทษด้วย..HT ผมลดมาที่ 3 แล้วอะครับ (ว่าแต่ตัวเลขนี้พวกนี้ผมก้ออ่านเอาจากเวปมั่วๆเอาอะครับ ผิดถูกยังไงก้อช่วยแนะนำหน่อยครับ ลองเปิด cpuz เห็นข้างบน มี 2แถวอะครับ 200 กับ 166 แล้วข้างล่างก้อมีตัวเลขพวกนี้อะครับคือ บอร์ด รุ่นนี้ปรับไว้ที่ตัวไหนอะครับแนะนำทีครับ)

Comment

166 สำหรับหารทดแรม แต่ ทำไม่มันลงไปที่ 133 ไม่ได้หว่า วันนั้นผมเล่นกับมือรุ่นนี้ มันยังลง 133 ได้เลยนะครับ

Comment

หรือว่าเป็นว่าเป็นที่ยี่ห้อแรมเราด้วยหรือปล่าวครับ รู้สึกของผม ชื่อมัน Laninya อะไรนี่แหละ เปิดเข้าไปเจอแต่ 200 กับ 166 ครับ.... สงสัยคงได้แค่นี้ แต่ก้อรู้สึกว่าไวมากมายแล้วครับสำหรับมือใหม่...

Comment

ก็เป็นไปได้ครับ

Comment

ต้องให้แรมวิ่งที่ 2T ด้วยนะครับ จำคำสั่งไม่ได้

Comment

อ่า....รู้สึกยังไม่ได้เชคดูเหมือนกันอะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าเซ็ตเป็น 2T หรือปล่าวเห็นแว๊บๆ เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะเข้าไปเช็คดูอะครับ ...ขอบคุณทุกท่านนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ..ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับสำหรับ website นี้ ผมน่าจาเห็นไวกว่านี้....(ถ้าไม่เจอเวบนี้สงสัยผมยังคงเป็นพวกดึกดำบรรพ์อยู่แน่เลย)

Comment

ถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ.....คือ การเพิ่มไฟซีพียู ในสถานะเครื่องตอนนี้คือมันผ่านการคล๊อคแล้วถ้าเราเพิ่มไฟเข้าไปมีผลอะไรมั๊ยครับหรือว่าถ้าเราจะเพิ่มเราต้องเซ็ตมาไว้ค่าเดิมก่อนถึงค่อยเพิ่มตามขั้นตอนการคล๊อค....(ตกลงไฟซีพียูคือ vcore หรือปล่าวครับบอร์ดตัวนี้มันวิ่งที่ 1.4Vถ้าปรับได้ควรปรับซักเท่าไหร่ดีครับ) หรือว่าตอนนี้ผมควรจะพอใจค่าที่คล๊อคได้ไว้แค่นี้จริงมั๊ยครับ....ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่ด้วยครับผม

Comment

เพิ่มไปเรื่อยๆเลยคับ แต่ดูอุณหภูมิด้วย เด๋วมันจะกลับบ้านเก่าเอานะ

Comment

มันปรับไฟได้ด้วยเหรอ สมพรกับ K8N มันล๊อคไว้ไม่ให้ปรับนิ

Comment

สงสัยคงจาคงไว้เท่านี้แหล่ะขอรับ...แค่นี่ก้อลื่นหัวแตก ยังไงก้อขอบคุณสำหรับคำแนะนำพี่ๆ ชาว OC zone ทุกๆคนนะครับ....

Comment

เอาใจชวยครับ

Comment

Working...
                          X