Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะซื้อเครื่อง Mac อ่ะครับแต่ ผมมือใหม่ -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะซื้อเครื่อง Mac อ่ะครับแต่ ผมมือใหม่ -*-

คือแบบว่า ผมกำัลังสนใจตัว MacBook แต่ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเครื่อง mac เท่าไหร่

เลยอยากจะขอถามว่า งบผมเนี่ย มีอยู่ระหว่าง 3 - 4 หมื่น มันจะพอไหม

งานหลักคือการเขียนโปรแกรมครับ เล่นเน็ตนิดหน่อย งานกราฟฟิกคิดว่าคงไม่ค่อยได้แตะ แต่เผื่อหน่อยก็ดี

แล้วก็ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ คือถ้าซื้อในไทยอ่ะครับ คีบอดมันอ่ะ มีแบบที่เป็นอังกฤษล้วนขายมั้ยครับ(แบบว่ากระแดะ อิๆ)

นั่นแหละครับ ผมควรจะเลือกใช้รุ่นไหนดี ขอปัญหาที่ตามมาด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

รุ่นขาวพอไหวครับ ถ้าไม่อยากดูแลรักษามากก็ หา macbook black มือสองงามๆ ก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นผมเอง ถ้าตัวงานอย่างที่บอกมา ผมถอย notebook ทั่วไปครับ

Comment

Originally posted by Kho_t_de View Post
      รุ่นขาวพอไหวครับ ถ้าไม่อยากดูแลรักษามากก็ หา macbook black มือสองงามๆ ก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นผมเอง ถ้าตัวงานอย่างที่บอกมา ผมถอย notebook ทั่วไปครับ

ผมใช้พวก .net , eclipse , netbean ไม่ทราบว่ามันจะใช้งานบน Mac ได้ไหมอ่ะครับ หรือต้องลง

os อีกตัว

Comment

eclipse , netbean ได้ครับ แต่ .net ไม่แน่ใจครับ

Comment

ขอบคุณครับ ...เอ่อขอถามอีักนิดนะครับ ที่บอกว่า

ถ้าตัวงานอย่างที่บอกมา ผมถอย notebook ทั่วไปครับ

อ่ะครับ หมายถึง notebook ทั่วไปประสิทธิภาพมันดีกว่า mac ที่จะเอามาเขียนโปรแกรมเหรอครับ หรือว่าแค่เอามาเขียนโปรแกรมใช้ notebook ดีกว่าเพราะมันถูกกว่าอะไรหยั่งงี้รึป่าวครับ

คือใจผมอยากลองใช้ mac ดูอะครับ แบบว่าเบื่อวินโดว์

Comment

spec notebook ในราคา macbook มันจะดีกว่าพอตัวเลยครับ expansion ต่างๆ ก็มีมาให้มากกว่า

ถ้าลง Windows อย่างเดียว (มีบางรายซื้อแมคมาลงวินโดว์อย่างเดียว) หรือส่วนใหญ่ App ที่ใช้ทำงานต้องใช้วินโดว์ก็คงแนะนำให้ใช้ Notebook ธรรมดาก็เพียงพอครับ

แต่ถ้าต้องการจะใช้แมคจริง ๆ ก็ต้องศึกษาค้นหาตัวตายตัวแทนไว้ก่อนเนิ่นๆ นะครับ ขอให้โชคดีครับ

Comment

ออ....ขอบคุณครับ -*-

Comment

แมคแพงครับ แต่ผมก็ใช้เพราะมันดี

Comment

ในสเปคเท่ากันกับnbทั่วไปตามตลาด แมคแพงกว่าจิง แต่แมคมันมีอะไรมากกว่าคำว่าแพง!!!ครับ

Comment

ว่าแต่ MAC ใช้โปรแกรมไรเขียนภาษา C อะ

Comment

แมคมันมีอะไรที่มากกว่าคำว่าแพงจริงครับ หนึ่งในนั้นคงเป็น osx ครับแต่ถ้าไม่ได้ใช้หรือไม่ได้อาศัยมันทำงาน

ก็เท่านั้นแหละครับ แล้วก็อีกอย่างคงเป็นคำว่า Mac หรือ Apple แหละครับที่ทำให้บางคนซื้อมาใช้งานอิอิอิ

ผมก็มีส่วนล่ะ เพราะงานของผมนั้นจะทำบน osx หรือ window ก็ได้ ผมก็เลยเลือกแมคครับ

Comment

สรุปไงดีล่ะครับ -*-

ถ้ามันเขียนโปรแกรมได้ไม่ต่างจากวินโดว์เลยผมก็จะเอาแมคแล้วนะ จะไปซื้อละเนี่ย

แต่ไม่รู้จะเอาไรอีกล่ะ เอา MacBook ธรรมดา หรือ MacBook ที่เปน Alu ดีครับ แล้วราคาต่างกันมั้ย

คือขี้เกียจรักษามากเพราะมันขาวอ่ะครับ

Comment

Originally posted by BouyStriker View Post
                          ว่าแต่ MAC ใช้โปรแกรมไรเขียนภาษา C อะ
                          จริงๆ แล้วใช้ Text Editor ทั่วไปก็เขียนได้ครับ

พวก
                          smultron
                          text wrangler (อันนี้เข้ากับภาษาไทยได้ดีพอควร)
                          textmate

Comment

ใช้ Turbo C ใน osx ได้มั๊ยครับ ?

Comment

Originally posted by tongov74 View Post
                              ในสเปคเท่ากันกับnbทั่วไปตามตลาด แมคแพงกว่าจิง แต่แมคมันมีอะไรมากกว่าคำว่าแพง!!!ครับ
                              ชอบคำนี้จังเลย

Comment

Working...
                              X