Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามความเร็วในการใช้งานของ HD 2 แบบนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามความเร็วในการใช้งานของ HD 2 แบบนี้

เอานะครับ

1. WD3200YS 320GB SATA-II 16MB, NCQ

กับ

2. WD1600AAJS 160GB SATA-II 8MB 2 อันต่อ Raid 0 (ก็จะเท่ากับ 320G)

อยากทราบว่า ถ้าจะเลือกซื้อมาใช้ งาน ระหว่างข้อ 1 กับ ข้อ 2 ข้อไหนอ่านข้อมูลได้ไวกว่า และ เสรียร

กว่ากันครับ

ขอบคุณมากๆครับ

อันไหวเร็วไม่รู้แฮะ แต่ชอบแบบประหยัดไฟ (ตัวเดียวพอ) หุหุ

Comment

ถ้าเร็วต้อง RAID คับ
      เสถียรก็ตัวเดียว เพราะ RAID มันหลุดได้

Comment

Originally posted by kingza99 View Post
        เอานะครับ

1. WD3200YS 320GB SATA-II 16MB, NCQ

กับ

2. WD1600AAJS 160GB SATA-II 8MB 2 อันต่อ Raid 0 (ก็จะเท่ากับ 320G)

อยากทราบว่า ถ้าจะเลือกซื้อมาใช้ งาน ระหว่างข้อ 1 กับ ข้อ 2 ข้อไหนอ่านข้อมูลได้ไวกว่า และ เสรียร

กว่ากันครับ

แบบ 2 ครับ รับ / ส่ง ข้อมูลเร็วกว่า ( Raid 0 )
        ส่วนเรื่องเสถียรไม่ทราบเพราะไม่เคย ต่อ Raid
        แต่รู้สึกว่า 160GB x 2 จะแพงกว่า 320GB 1 ตัวมั้ง นะ (แพงกว่า 5-600฿)

Comment

Riad 0 ถ้าจะไม่ให้หลุดต้องมีระบบจ่ายไฟที่ดีพอน่ะครับ
          ผมเคยเป็นนะเมื่อก่อน เปลี่ยน PSU แล้วหายเลยครับ
          มันดันจ่ายไป 12 V ขายซะงั้น

Comment

อย่างท่าน TWK ว่าแหละ ผมใช้ RAID 0 อยู่เหมือนกันใช้ segate 160x2 ใช้patition majig 8 แบ่ง2dirtคิดจะลง windows ใหม่กลัวจะลงเลือกไดร์ไม่ได้หายหมดละซวยเลย

Comment

ผมตัดสินใจและ ซื้อ แบบ 2 ดีกว่า เพราะผมกลัว raid หลุดข้อมูลหาย - -

Comment

Edit : โทษทีครับมันค้าง โพส 2 อันติดซะงั้น

Comment

อย่างนี้มันแล้วแต่คนใช้เลือกครับ

แบบที่ 1 เป็นตัวเดียวมันเสถียรอยู่แล้ว แล้วมันก็เป็นปกติของฮาร์ดดิสก์ทำงานธรรมดา แต่ถ้า ฮาร์ดดิสก์ฟัง มันก็ฟังหมดเหมือนกัน ข้อมูลหายหมด

แบบที่ 2 มันทำเป็น Raid 0 มันก็มีความเสี่ยง แต่ Raid มันไม่พังง่ายๆ หรอกครับ ถ้ามันไม่พังไปลูกนึงข้อก็ไม่หาย
                  ส่วนเรื่อแบบ Partition มันแบ่งแล้วแบ่งเลยครับ ถ้าไม่ไปลบ Raid ที่ Bios แล้ว format มันไม่พังหรอก
                  ขนาดผม Clear CMos แล้วเปิดเครื่อง จนหาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ เพราะลืมไปเปิด Raid กลับไปบูตเครื่องใหม่แล้วไปเปิด Raid ที่ Bios ใหม่แล้วก็บูตมันก็เข้าวินโดว์ได้ปกติแล้วครับ

ส่วนเรื่องแบ่ง Partition ลงวินโดว์แล้วไปแล้ว และจะลงวินโดว์ใหม่ ก็ต้องหา Raid Driver มาใหม่ ทำตามขั้นตอนใหม่ ไม่มีปัญหา หรือจะ Format กี่ครั้ง Raid ก็ไม่พังแน่ เมื่อทำ Raid0 มันก็เหมือนเป็น Harddisk ลูกเดียวกัน

ของผมทำ Raid0 แล้วแบ่งเป็น 3 Driver ลง 2 OS ใช้ได้ครับ
                  แต่ขอแนะนำว่า ถ้าลงวินโดว์แล้วให้ Ghost เก็บไว้ครับ เวลาจะลงใหม่จะได้ไม่ต้องเสียเวลามาก

ปล. Raid มันเป็นการจัดการของ Mainboard ครับ ไม่ใช่ การจัดการของ Harddisk
                  Harddisk เป็นแค่ตัวเก็บข้อมูลอย่างเดียว Mainboard มันสั่งให้เก็บอะไรมันก็ทำตาม เชื่องายจะตาย อิอิอิ

Comment

Working...
                  X