Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปีใหม่นี้ได้คอมแล้ว! ต้องขอขอบคุณและขอโทษทุกๆคนในบอร์ดด้วยนะครับ -/|\-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปีใหม่นี้ได้คอมแล้ว! ต้องขอขอบคุณและขอโทษทุกๆคนในบอร์ดด้วยนะครับ -/|\-

ผมขอขอบคุณ และ ขอโทษ ทุกคนในบอร์ด ที่ช่วยตอบปัญหาผมและที่ผมอาจพูดอะไรไม่ดีไปมั่ง(มาก) นะครับ

คือ จริงๆ ต้องขอโทษมากกว่าขอบคุณน่ะนะครับ
    คือ ผมยอมรับจริงๆ ว่าช่วงๆ นี้ผมมีความรู้สึกหงุดหงิดมากเพราะมันกดดันน่ะครับ

สำหรับคำพูดที่ผมพูดไปบางทีก็ขอโทษด้วยนะครับ แต่อยากให้รู้ว่าใจจริงผมไมได้มีเจตนาน่ะครับ แต่มันเป็นอารมณ์แค่ชั่ววูบเท่านั้นที่ระบายออกไป

เนื่องจาก ตั้งแต่กลางเดือนธันวา นี้ผมก็ตั้งใจไว้ว่าจะซื้อคอมแล้ว แต่ผมก็ยอมรับว่า ผมก็มีความรู้แค่ Software เล็กๆน้อยๆ กับการใช้คอมเท่านั้นเอง แต่ในเรื่องของ Hardware ผมยอมรับว่าผมโง่มาก เพราะตั้งแต่ผมเล่นคอมมาผมก็ไม่เคยคิดที่จะศึกษาด้าน Hardware เลย

พอมาวันที่ผมจะต้องซื้อคอมใช้เอง ผมก็เครียดมาก เพราะผมก็ไม่มีความรู้เลย แถมก็ถูกกดดันว่าต้องสั่งก่อนปีใหม่ -*-

ผมก็เลยต้องมีรีบแสวงหาความรุ้เกี่ยวกับ Hardware ต้องขวนขวายเกี่ยวกับเรื่อง Spec คอมว่าผมควรจะเลือก Spec ยังไงบ้าง ภายในงบมีจำกัดแค่ 30K --*--

เพราะงั้นแหละครับ ผมมีเวลาจำกัดก็เลยอยากรู้เรื่องต่างๆ เร็วๆ เพราะเวลาสั่งคอมมันมีจำกัดด้วย บางครั้งก็แสดงอารมณ์ฉุดเฉียวดุดันไปมั่ง ไงๆ ก็ขอโทษทุกคนในบอร์ดด้วย หวังว่าคงจะไม่โกดกันนะครับ

แล้วผมก็ขอยอมรับว่าผมเป็นคนที่ซื่อมาก ซื่อสุดๆ พูดอะไรก็ตรงสุดๆไม่อ้อมค้อมเลย อย่างเวลาใครเอาอะไรมาให้วิจารณ์ ถ้าดีผมก็ว่าดีไป แต่ถ้าไม่เห็นด้วยผมก็อาจจะวิจารณ์ซะแบบว่าไม่มีดีเลย -*-

----------
    Last edited by Alexandrite; 29 Dec 2006, 18:47:08.

ยาวจัง ขี้เกียจอ่าน

Comment

ก็ให้คนในบอร์ดนี้สิ จัดสเปคให้ แล้วถ้าจะเอาจริงๆ บางทีอาจจะขอให้คนในบอร์ดที่เต็มใจช่วย พาไปเลือกซื้อเลือกดูก็ได้อะนะ มันต้องมีทางออก

Comment

ยินดีด้วยคับผม
        อยากได้ 7300 แต่มี X300 อยู่แล้ว ใช้อันเดิมดีก่า

Comment

ผมอยู่ตรัง เชียวนะครับ -*- ไปถึง กทม คงไม่ไหวง่ะ ช่วงนี้ติดเรียนด้วย :P

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
            ผมอยู่ตรัง เชียวนะครับ -*- ไปถึง กทม คงไม่ไหวง่ะ ช่วงนี้ติดเรียนด้วย :P
            ออ หรอครับ นั่งรถมาเล้ย บขส. 5555+

Comment

อะไร คือ X300 ครับ -*-

Comment

โอ้ย! ตาลาย...

Comment

ผม Edit ย้ายลงมาข้างล่างละกัน

อันนี้เล่าให้ฟังอ่ะนะครับ จะอ่านไม่อ่านก็ได้นะครับ แบบว่าไม่ค่อยมีสาระหรอก ^^"

คือ ตอนแรกผมก็กะว่าจะเล่น Granado Espada อ่านะครับ
                  แล้วเครื่องที่บ้านก็มันเล่นไมได้ เพราะ เกมมันต้องใช้ความระเอียด 1024*648 + แต่จอคอมผมก็รับได้สูงสุดแค่ 800*600 (จะมีใครเชื่อมั้ยครับ รับได้เท่านั้นจริงๆ สูงสุด 800*600 แบบว่ายังเป็นจอที่เวลาปรับจอยังใช้ระบบอานาล็อกอยู่เลยครับ ไม่ใช่ระบบดิจิตอล คือแบบ เวลาปรับต้องหมุนล้อใต้จออ่ะ)

แล้วเกมมันก็บอก Spec ขั้นต่ำก็ต้อง
                  CPU pentium 3 และ 1.0Ghz up
                  VGA GeForce 4 MX 400 64mb
                  Ram 512MB

แต่คอมบ้านผมไม่อยากโม้เลยครับ
                  CPU AMD Duron 1.2Ghz
                  VGA GeForce 4Mx 400 32 mb (แม่เจ้า ขาดแค่ 32 ก็จะ 64)
                  RAM 256 (แม่เจ้ายัดอีก 2 ตัวก็ได้เล่นแล้ว)

จะยัด RAM Up VGA กับซื้อจอใหม่ผมก็ว่า แมร่ง จะคุ้มมั้ยเนี่ย
                  ซื้อคอมใหม่ท่าจะคุ้มกว่าหรือป่าว ?

ตอนแรกก็ตัดสินใจไปร้านคอมข้างบ้านแบบว่ารู้จักกันน่ะครับ เค้าเป็นร้านขายคอม
                  แล้วเค้าก็เอา Spec มาให้ดู มันมี Spec ด้วยกัน 4 ตัวเลือก

ผมก็สนใจอันนี้

Intel Pentium D 925 3.0 GHz Dual Core 64 bit
                  Kingston DDR2 512MB Bus533
                  ASUS Socket 775 SATA-II
                  Samsung 793MG 17 นิ้ว
                  Seagate 120GB
                  Double Layer DVD Writer
                  และอื่นๆ ไม่ว่าจะ Flopy Dive Case ลำโพง ฯลฯ

ราคาก็ 25000 น่าสนใจดี ถูกดีด้วย
                  แต่พอดูไปดูมา เอ๊ะ ไม่มีการ์ดจอนี่หว่า -*- เค้าก็เลยเลือกการ์ดจอให้ว่า

ASUS 7300GS 256MB ราคาประมาณ 3000 นะเค้า Set ให้
                  แล้วก็ Up Mainboard ด้วย เหนว่าเปลี่ยนเปน Asus P5LD2-SE เพิ่มอีกประมาณ 1000 มั้ง

เค้าก็บอกว่า 29000 บาท OK มั้ย

ผมก็ต่อรองจนเหลือ 28000 ได้มั้ย ก็ตกลงว่าได้ ผมก็เลยบอกไว้เด๋วค่อยมาซื้อนะครับ

ผมก็ไปร้านเกมที่ผมสนิทกัน แบบว่าจะไปซื้อคอมไปโม้กันหน่อยตามประสาคนรู้จัก

พอเอา Spec ให้เค้าดูเค้าก็บอกว่า

เจ้าของร้าน "เฮ้ย!! Mainboard Socket 775 แมร่ง ยี่ห้อโคตรเก่าแล้วนี่หว่า"
                  ผม "จริงง่ะ"
                  เจ้าร้าน "เออ Socket นี้โบราณแล้ว เด๋วปีหน้าก็หาของใส่ยากแล้ว"
                  ผม "อืม แต่ผมบอกให้เค้าเปลี่ยนแล้วนะ เป็น อันเนี่ย เป้นไง"
                  เจ้าของร้าน "อืม ถ้าเป็นอันนี้ พอดูได้ขึ้นมาหน่อย"
                  ผม "แล้วการ์ดจอเป็นไงมั่ง"
                  เจ้าของร้าน "อืม ก็ใช้ได้นะ 7300 แต่ราคา 28000 ไม่น่าซื้อว่ะ กุบอกเลยนะ แพง!!"
                  ผม "อ่าว แล้วจริงๆ เท่าไหร่อ่ะ -*-"
                  เจ้าของร้าน "ไม่รุ้ น้าก็ไมได้เช็คราคาแต่แน่ๆ ว่าถูกกว่านี้ชัวร์"
                  ผม "อืม ไม่ต้องราคาเป้ะก็ได้ น้า แต่เอาแบบว่า ประมาณไม่น่าเกินเท่าไหร่เงี้ย"
                  เจ้าของร้าน "จากที่น้าดู Spec มาแล้วนะ ไม่น่าจะเกิด 23000 อันนี้เป็นราคาที่น้าตีเอาเองนะ"
                  เจ้าของร้าน "แต่ว่า ถ้าคิดในเชิงการค้าเราก็ควรจะให้กำไรเค้ามั่ง ถ้าซัก 25000 ก็ซื้อได้ แต่ 28000 มันแพงไป"

ผมก็เลยคิดได้ว่า โห จริงๆ 23000 แต่ขาย 28000 เอากำไรไปตั้ง 5000 เลยเหรอเนี่ย ตอนแรกอุตส่าดีใจว่าแมร่งโคตรถูกและ -*-

ผม "กำเลย แล้วอย่างนี้จะเอาไงอ่ะ" (ผมก็พยายามแกล้งพูดให้เจ้าของร้านเค้าซื้อให้อ่านะ)
                  เจ้าของร้าน "เอางี้มั้ยล่ะ เด๋วน้าสั่งให้ ราคาไม่เกิน 20000 แถมแรงกว่าเครื่องที่ เธอให้อีก"
                  ผม "เอาๆ"

ผมก็ฝากเค้าซื้อไป
                  แล้วหลังจากวันนั้นผมก็เริ่มศึกษาเกี่ยวกับ Hardware ไปด้วย
                  ผมก็ได้รู้จักเว็บ Overclockzone จาก Google ล่ะมั้ง (ก่อนหน้านี้เพื่อนก็เคยบอกแต่ผมไม่ได้สนใจอ่านะ)

ผมก็เลย ถามความเห็นเกี่ยวกับ Hard ware ส่วนต่างๆ
                  ตอนแรกก็กะเอา 64 X2 4200+ แต่แบบว่า แพงโคตร แถมมีหลายคนในบอร์ดก็บอกว่า
                  ตอนนี้ยังไม่มีเกมไหนที่รองรับ Dual Core เลย ใช้หัวเดียวก็เกินพอแล้ว

ผมก็เลยเอาหัวเดียวไป

พอต่อมาผมก็ปวดหัวมากกับ

อะไรกันวะ RAM ก็มีความเร็ว Bus อีก 533 667 775 800 แล้วตกลงตูจะเอาอันไหนดี เครียดๆๆๆ
                  CPU ก็ต้องเลือกดีๆ อีก ไรวะเนี่ย ตัวคูณเลขคู่มั่ง เลขคี่มั่ง อ้าก ปวดหมอง
                  การ์ดจอ ก็ โอ้ยไรวะเนี่ย มี 7300 7600 7900 ก็ปวดหัวและ ยังมี GS GT อีก แล้วยังมี RAM การ์โจออีก เอ้า มี DDR2 DDR3 ด้วย จะบ้าตาย

แล้วช่วงที่ผมศึกษาผมก็ไปเที่ยวขอเปลี่ยน Spec กับเจ้าของร้านอยู่หลายครั้ง จนแบบว่าเจ้าของร้านเค้าก็เริ่มรำคาญแล้ว แล้วผมก็ดันเอ่ยปากไปด้วยจะสั่งปีใหม่ ถ้าไม่สั่งก็มันน่าเกลียดอีก ไปพูดซะดิบดีแล้ว คนก็สนิทกันด้วย แต่ผมเองก็ยังตัดสินใจอะไรไมได้เลยว่าควรเอาคอม Spec ไหน เพราะติดตรงการ์ดจอ

จนหนสุดท้ายนี้ผมก็ตัดสินใจเลือก Spark เพราะแรงดี แต่ก็มีคนวิจารณ์ว่า Spark เน่า ผมก็เลยถามในเว็บว่า Spark เน่าจริงๆ หรือ?

แล้วหลายๆ คนก็ตอบมาผมก็เครียดอีก เพราะทุกคนในอบรืโตอบก็ไม่ได้อธิบายความแตกต่างของแต่ละยี่ห้อให้ผมเลย มีแต่บอกว่า Winfast ดีกว่า Asus ดีกว่า Galaxy สิดี เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย

เลยทำให้ผมเครียดมากๆ เพราะ สรุปใจความที่ผมได้รับก็มีแค่ ยี่ห้อนี้ดีกว่า เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยเอง

สรุปแล้วมันดีกว่าแค่ตรงแพงกว่าแค่นั้นเหรอ

ผมก็เลยหงุดหงิดระบายอารมณ์ออกไป ก็ต้องขอโทดด้วยนะครับ

แต่สุดท้ายผมก็ตัดสินใจเอา Winfast 7300GT 256MB DDR2 ไปอ่าแหละครับ

แล้วก็คิดว่าต่อให้ใครพูดยังไงผมก็ไม่เปลียนแล้ว เพราะว่า เปลี่ยนไมได้แล้ว
                  เพราะผมเองก็เกรงใจเจ้าของร้าน ไม่กล้าไปขอเปลี่ยน Spec อีกแล้ว เพราะกลัวจะโดนด่าแม่กลับมา

แล้วพอมาตอนนี้ที่บ้านก็ด่าผมอีกว่า จะสั่งลำโพงไปทำไมวะ บ้านตัวเองก็มี

ผมก็เลยไม่รู้จะทำไง จะไปขอยกเลิกลำโพงจากเจ้าของร้านผมก็ไม่กล้าแล้ว กลัวโดนด่าแม่มา

เพราะบอกตรงๆ ผมก็เกรงใจเจ้าของร้านแบบ โคตรๆ แล้วอ่ะ >-<

Comment

X300มันคือ การ์ดจอครับ ATI X300 เป็นชื่อชิพเซตที่ใช้บนการ์ดจอครับ

Comment

ผมเด็กตรังครับ ^^ อยู่สภาป่ะครับ

ผมอยู่ บร.

Comment

ถือว่าซื้อวิชาแล้วกันครับ
                        -------------------
                        ยังดีที่ก่อนซื้อยังศึกษาครับ
                        บางคนซื้อไม่ศึกษาไม่ปรึกษาใครเลย
                        แล้วก้มาบอกว่า ของตัวเองแรมอย่างโง้น แรงอย่างงี้ ซื้อของแบรนเนมราคาตั้งหลายหมื่น
                        แต่พอดูสเป็คแล้ว พุธ...โธ่ 2 หมื่นนิดๆก็ซื้อได้แล้ว หมดไปตั้งหลายหมื่น อิอิ...
                        คนใกล้ตัวผมเองนี่แหละครับ ทุกวันนี้ก็ยังเชื่อว่าคอมของตัวเองน่ะ แรงๆสุดๆ
                        จริงๆช้ากว่า สเป็คเต่าที่บ้านผมอีก เหอ...เหอ

Comment

ผมว่า GE ให้ผมทำน๊ะไม่เกิน20000 เนียน
                          เอ้าใครว่างจัดชุดให้น้องเค้าหน่อยดิ สำหรับเกมส์ Online
                          อ้าวแล้วไอ้ลายเซ็นนี่ซื้อมาแล้วหรอ

Comment

tassapon อยู่ตรังเหรอครับ!!

แต่ผมอยู่ห้วยยอดอ่ะ ^^" แต่ก็เรียนตรังนะ รู้จัก เทคนิคตรังป่ะอ่ะ ผมเรียนอยู่นั่นแหละ

Comment

คอมยังไม่ได้ครับ แต่สั่งไปแล้ว ไม่อยากขอยกเลิกด้วยครับ

แบบว่าคนรู้จักกัน เกรงใจด้วยเพราะผมไปรบกวนหลายครั้งแล้ว ขืนบอกไม่เอาดื้อๆ เด๋วโกธรกันตาย
                              คงต้องรออีกซัก 3-4 ปีข้างหน้าคงจะได้อัพ(หรือซื้อ) คอมใหม่อ่ะครับ -3-

Comment

Working...
                              X