Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ PSU & UPS วัตต์ต่างกันมากเป็นไรไหมหว่า??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ PSU & UPS วัตต์ต่างกันมากเป็นไรไหมหว่า??

คือตอนนี้ผมใช้ PSU Scythe Strong 700W อยู่คับ ตอนที่ซื้อจิงๆอยากได้สัก 600W เผื่อไว้นิดหน่อยแต่ตอนนั้น Scythe Strong ขายดีสุดๆเหลือแต่ตัว 700W เลยต้องเพิ่มเงินได้ตัวนี้มา ที่นี้ UPS ที่ใช้ด้วยก็ใช้นานแล้วเปลี่ยนแบตใหม่แล้วยี่ห้อก็บ้านๆทั่วไป 500VA 300W อยากทราบว่า PSU & UPS วัตต์ต่างกันมากขนาดนี้จะมีผลอะไรไหมคับ แต่จิงๆสเปคผมก็ไม่กินไฟมากนะคับเช็คจากเว็บนี้ >> http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp เค้า Recommended PSU 320W คับ

ลองถอดปลั๊กดูครับ ถ้าไม่ดับในทันทีเป็นอันว่าใช้ได้

Comment

PSU กับ UPS ต่างกันไม่มีปัญหาแต่ !!

UPS 300w มันก็จ่ายได้ไม่เกิน 300w มี PSU เยอะแค่ไหนก็ใช้ได้ไม่เกิน 300w หนะครับ

เสปคผมกินไฟตอน FULL อยู่ราวๆ 275 watt (ดูจากโปรแกรมของ APC) แน่นอนว่าเสียบแค่ตัวเครื่อง PC อย่างเดียว ไม่ได้ต่อ Monitor

ปล.ผมใช้ APC 500VA/300W

ปล2.ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ยังไงก็ลองดูนะครับ

Comment

Originally posted by zaskar27 View Post
        ลองถอดปลั๊กดูครับ ถ้าไม่ดับในทันทีเป็นอันว่าใช้ได้
        ตามนั้น
        ถ้าIdleน่าจะรอด แต่Fullไม่แน่ใจว่าจะรอด หรือถ้ามีอยู่แล้วก็เอาไว้กรองไฟควบคุมไฟก็ดีคับ

Comment

สำหรับตอน idle แล้ว ups 300w คิดว่าน่าจะพอนะ

แต่ full load เนี่ยอาจมีดับ

อย่างของผม i7-920 @4GHz + HD4770

>> idle ประมาณ 210w
          >> full load ประมาณ 460w

Comment

ตามที่ผมเข้าใจนะ
            เวลาไฟปกติ คือไม่ดับ มันจะต่อตรง เลยไม่น่ามีผล
            แต่ถ้าไฟดับ มันก็จะใช้จากแบ็ตups ถ้ากำลังจ่ายไม่พอ ก็ดับ
            ผมเข้าใจถูกมะ ผิดช่วยแก้ไขด้วยครับ

Comment

ถ้างั้นก็ไม่น่ามีปัญหาสินะคับ เพราะส่วนใหญ่จะเปิดฟังเพลง เล่นเว็บ โหลดบิท ซ่ะมากกว่า หลังๆแทบไม่ได้ Render งานหนังเลย

Originally posted by AmaKatsu View Post
              สำหรับตอน idle แล้ว ups 300w คิดว่าน่าจะพอนะ

แต่ full load เนี่ยอาจมีดับ

อย่างของผม i7-920 @4GHz + HD4770

>> idle ประมาณ 210w
              >> full load ประมาณ 460w
              ขนาด i7-920 @4GHz + HD4770 ยัง idle 210W เอง ถ้างั้น X4 640 + HD4350 ผมก็สบายๆเลยสิ ว่าแต่ใช้โปรฯหรือเครื่องมืออะไรเช็คคับนิ

ว่าจะจัด UPS 500VA 300W อีกลูกนึงเห็นขายมือ2 อยู่ 600-700฿ ว่าจะเอาตัวนึงไปสำรองไฟให้กับ LCD-TV 40" + LCD-Monitor 21.5" + AVR มันจะพอไหมหว่า??
              Last edited by noom9888; 16 Dec 2010, 13:27:16.

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                ถ้างั้นก็ไม่น่ามีปัญหาสินะคับ เพราะส่วนใหญ่จะเปิดฟังเพลง เล่นเว็บ โหลดบิท ซ่ะมากกว่า หลังๆแทบไม่ได้ Render งานหนังเลย

ขนาด i7-920 @4GHz + HD4770 ยัง idle 210W เอง ถ้างั้น X4 640 + HD4350 ผมก็สบายๆเลยสิ ว่าแต่ใช้โปรฯหรือเครื่องมืออะไรเช็คคับนิ

ว่าจะจัด UPS 500VA 300W อีกลูกนึงเห็นขายมือ2 อยู่ 600-700฿ ว่าจะเอาตัวนึงไปสำรองไฟให้กับ LCD-TV 40" + LCD-Monitor 21.5" + AVR มันจะพอไหมหว่า??
                มันเป็นโปรแกรมของ ups APC อะครับ

ปล. @4.0GHz แต่เปิด C1E + EIST นะ หุหุ

Comment

เหมือนผมเลย ว่าจะซื้อ AX850 มาไส่ ไม่ใด้จะโหลดหนักๆ อะไรหรอก

แค่อยากให้ไฟนิ่งๆ เท่านั้น เพราะ PSU ตัวเก่าพัง ดันทำเครื่องรวนไปหมด -*-

UPS ก็เน่าๆ APC CS-500 (300w) สเปคแค่ x2 260 + HD2600XT เอง

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                    มันเป็นโปรแกรมของ ups APC อะครับ
                    ปล. @4.0GHz แต่เปิด C1E + EIST นะ หุหุ
                    ไปโหลดจากหน้าเว็บมาติดตั้งแล้วใช้ได้เลยรึป่าวคับ รึว่าต้องใช้ UPS ของ APC ด้วยถึงใช้ได้คับ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    เหมือนผมเลย ว่าจะซื้อ AX850 มาไส่ ไม่ใด้จะโหลดหนักๆ อะไรหรอก

แค่อยากให้ไฟนิ่งๆ เท่านั้น เพราะ PSU ตัวเก่าพัง ดันทำเครื่องรวนไปหมด -*-

UPS ก็เน่าๆ APC CS-500 (300w) สเปคแค่ x2 260 + HD2600XT เอง
                    ผมก็ประมาณนั้นคับ PSU ตัวเก่า Raidmax 530 พึงแ็ต็ปไป ก็เลยอยากลองตัวที่ดีขึ้นมาอีกนิดมี 80+ ด้วยคับ
                    Last edited by noom9888; 16 Dec 2010, 23:58:00.

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
                      ไปโหลดจากหน้าเว็บมาติดตั้งแล้วใช้ได้เลยรึป่าวคับ รึว่าต้องใช้ UPS ของ APC ด้วยถึงใช้ได้คับ
                      ผมว่ามันใช้ได้เฉพาะกับ ups APC เท่านั้นนะ และต้องเป็นรุ่นที่มีสายลิงค์ด้วย ไม่งั้นมันอาจจะใช้ไม่ได้

Comment

ของผม 750/300
                        ไฟดับก็ดับเลยแถมupsจะพังอีก
                        ว่าจะหาซื้อใหม่อยู่

Comment

ผมว่ามันใช้ได้เฉพาะกับ ups APC เท่านั้นนะ และต้องเป็นรุ่นที่มีสายลิงค์ด้วย ไม่งั้นมันอาจจะใช้ไม่ได้
                          เข้าใจแล้วคับ ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

ก็เอา 750 พอสิ ประหยัดได้นิดหน่อย อิอิ

Comment

Working...
                            X