Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ UPS หน่อยครับของเดิมไฟไม่พอซะแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ UPS หน่อยครับของเดิมไฟไม่พอซะแล้ว

ของเดิมเป็น syndome star แค่ 300 วัตต์ เองครับหลังจากอัพเครื่องล่าสุดก็เสียบได้แค่ตัว cpu จอเสียบไม่ได้ ดึงปลั๊ก ดับทันที ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆชาว OCZ ด้วยครับว่าสเปค

T220
    E8400@4.4+Zalman9700NT
    OCZ 2*1GB/800+Geil cyclone
    EP45 UD3R
    EN8800GT 512MB
    Sound Creative
    Icute Pro 650 Watt
    500AAKS*2
    640AAKS*3
    Fan 12 CM*2

ประมาณนี้ (น่าจะใช้รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านไหน) ได้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Originally posted by Like View Post
    ของเดิมเป็น syndome star แค่ 300 วัตต์ เองครับหลังจากอัพเครื่องล่าสุดก็เสียบได้แค่ตัว cpu จอเสียบไม่ได้ ดึงปลั๊ก ดับทันที ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆชาว OCZ ด้วยครับว่าสเปค

T220
    E8400@4.4+Zalman9700NT
    OCZ 2*1GB/800+Geil cyclone
    EP45 UD3R
    EN8800GT 512MB
    Sound Creative
    Icute Pro 650 Watt
    500AAKS*2
    640AAKS*3
    Fan 12 CM*2

ประมาณนี้ (น่าจะใช้รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านไหน) ได้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    งง....จะถามมัย

Comment

มันน่าจะดับตั้งกะเปิดแล้วนะนั่น

Comment

คห.2 คับเค้าถามถึง ups ตัวสำรองไฟหนะคับ ตัวเก่าเค้ามันสำรองไฟไม่พอ สงสัยแบตเสื่อมแล้ว

ส่วนผมก็ไม่รู้เหมือนกันคับตอบไม่ได้แห๊ะๆ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
          ผมงงท่านมากกว่า...

Comment

แนะนำ ถ้าจะเอาคุณภาพดี APC รุ่นเครื่องปิ้งขนมปังครับ ES 525 น่าจะ 315watt (เต็มแน่นอน)
            แต่ถ้าจะเอาwattเยอะกว่านี้คงต้องดูยี่ห้ออื่นครับ apc แพงมาก ส่วนยี่ห้ออื่นรอท่านอื่นดีกว่าครับ

ปล.apc es525 ใช้อยู่ครับ ดูตามเสปคได้ (ไม่แน่ใจwatt จะพอรึป่าว เสปคพอๆกัน แต่ hd ท่านเยอะเหลือเกิน)

Comment

Syndome Extream 1000/600w 3600บาทเองครับ

Comment

Originally posted by madridistax View Post
                Syndome Extream 1000/600w 3600บาทเองครับ
                ตัวนี้ดีไหมครับ... กำลังหา UPS อยู่เหมือนกันครับ

Comment

UPS ที่เป็น interactive line จริงๆเอาตัวไหนก็ได้ ขอแค่ยี่ห้อพอน่าเชื่อถือหน่อย

เพราะมันจ่ายไฟแบบ step sine wave หรือ approximate sine wave

เมื่อใช้กับ PSU ที่มี Active PFC เวลามันใช้แบตจากตัว UPS เจ้า PSU จะส่งเสียงจี่ๆดังระดับหนึ่ง

ซึ่งเป็นเสียงของการเปลี่ยนแปลงระหว่าง step sine wave ---> pure sine wave

แน่นอนว่าใช้ไปนานๆจะทำให้ lifetime ของ PSU ลดลง

ถ้าจะหลีกเลี่ยงก็คือใช้ UPS แบบ online ซึ่งจะจ่ายไฟแบบ pure sine wave

เรื่องราคานี่ก็พอๆจะซื้อเครื่องใหม่ได้ (10,000บาท+)

### ที่บอกว่ามันส่งผลกระทบ มันเฉพาะเมื่อตอนใช้ battery นะครับ ถ้าแค่ต่อ ups เข้าคอมแล้วไฟบ้านปกติไม่มีปัญหา

### และถ้าใช้ PSU ที่ไม่มี Active PFC จะไม่มีเสียงจี่ๆครับ

### ผมเองก็เพิ่งรู้ตอนซื้อ APC 1000VA / 600W ไปนี่แหละครับ (Y_Y เสียดายตังค์ เพราะมันเป็น step sine wave)

เป็นข้อความจาก webboard ของ APC ครับ พอดีผมไปโพสถามไว้

อ้างอิง : http://www.apc-forums.com/thread.jspa?threadID=2881
                  Last edited by AmaKatsu; 30 Jan 2009, 13:20:51.

Comment

Originally posted by ozconan View Post
                    คห.2 คับเค้าถามถึง ups ตัวสำรองไฟหนะคับ ตัวเก่าเค้ามันสำรองไฟไม่พอ สงสัยแบตเสื่อมแล้ว

ส่วนผมก็ไม่รู้เหมือนกันคับตอบไม่ได้แห๊ะๆ
                    จริงๆมันไม่น่าเปิดติดไง
                    เพราะอุปกรณ์ในเครื่องน่าจะเกิน 300 W
                    อีกอย่าง ดู PSU แล้วไม่เข้ากันเลยกับ UPS

650 : 300

-*-

Comment

ความรู้ใหม่

Comment

Originally posted by Nihilus
                        งง อะไรครับ ท่านน่ะอ่านที่ผมถามดีแล้วหรือยัง ผมถามว่าสเปคเท่านี้เนี่ย (น่าจะใช้รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านไหน) ได้ครับ

Originally posted by alice
                        มันน่าจะดับตั้งกะเปิดแล้วนะนั่น
                        มันน่าจะเปิดไม่ติดเลย แต่ถ้าบูต4.7ลองเข้าวินโดว์ มันจะร้องตี๊ดๆ4-5ทีแล้วก็ดับสนิทเลยครับ ต้องต่อสายตรงเท่านั้น

Originally posted by ozconan

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ อิอิ แต่แบตผมไม่ได้เสื่อมครับ สงสัยว่าวัตต์มันจะไม่พอ

Originally posted by first22948
                        ผมงงท่านมากกว่า...

Originally posted by first22948
                        แนะนำ ถ้าจะเอาคุณภาพดี APC รุ่นเครื่องปิ้งขนมปังครับ ES 525 น่าจะ 315watt (เต็มแน่นอน)
                        แต่ถ้าจะเอาwattเยอะกว่านี้คงต้องดูยี่ห้ออื่นครับ apc แพงมาก ส่วนยี่ห้ออื่นรอท่านอื่นดีกว่าครับ

ปล.apc es525 ใช้อยู่ครับ ดูตามเสปคได้ (ไม่แน่ใจwatt จะพอรึป่าว เสปคพอๆกัน แต่ hd ท่านเยอะเหลือเกิน)
                        Syndome อันเก่าผมมัน300วัตต์ ผมว่ามันน่าจะวัตต์เต็มนะ แต่ก่อนซื้อเกือบ3000แน่ะ แต่ตอนนี้ไม่พอซะแล้ว อุอุ เสียบได้แค่ cpu เอง

Originally posted by madridistax
                        น่าสน น่าสน ตอบได้ตรงประเด็น ว่าแต่หาซื้อได้ที่ไหนครับรุ่นนี้น่ะ

Originally posted by AmaKatsu
                        UPS ที่เป็น interactive line จริงๆเอาตัวไหนก็ได้ ขอแค่ยี่ห้อพอน่าเชื่อถือหน่อย

เพราะมันจ่ายไฟแบบ step sine wave หรือ approximate sine wave

เมื่อใช้กับ PSU ที่มี Active PFC เวลามันใช้แบตจากตัว UPS เจ้า PSU จะส่งเสียงจี่ๆดังระดับหนึ่ง

ซึ่งเป็นเสียงของการเปลี่ยนแปลงระหว่าง step sine wave ---> pure sine wave

แน่นอนว่าใช้ไปนานๆจะทำให้ lifetime ของ PSU ลดลง

ถ้าจะหลีกเลี่ยงก็คือใช้ UPS แบบ online ซึ่งจะจ่ายไฟแบบ pure sine wave

เรื่องราคานี่ก็พอๆจะซื้อเครื่องใหม่ได้ (10,000บาท+)

### ที่บอกว่ามันส่งผลกระทบ มันเฉพาะเมื่อตอนใช้ battery นะครับ ถ้าแค่ต่อ ups เข้าคอมแล้วไฟบ้านปกติไม่มีปัญหา

### และถ้าใช้ PSU ที่ไม่มี Active PFC จะไม่มีเสียงจี่ๆครับ

### ผมเองก็เพิ่งรู้ตอนซื้อ APC 1000VA / 600W ไปนี่แหละครับ (Y_Y เสียดายตังค์ เพราะมันเป็น step sine wave)

เป็นข้อความจาก webboard ของ APC ครับ พอดีผมไปโพสถามไว้
                        ข้อมูลแน่น ขอบคุณครับ

Originally posted by alice
                        จริงๆมันไม่น่าเปิดติดไง
                        เพราะอุปกรณ์ในเครื่องน่าจะเกิน 300 W
                        อีกอย่าง ดู PSU แล้วไม่เข้ากันเลยกับ UPS

650 : 300

-*-
                        ก็ใช่ไงครับ ถึงได้ถาม ว่า (น่าจะใช้รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านไหน) ได้ครับ

Originally posted by yuki_kaze
                        ความรู้ใหม่
                        จดด่วน ขอบคุณที่ช่วยดันครับ

ดันหน่อย เผื่อจะมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจกว่านี้

Comment

การที่เปิดเครื่องติดได้ก็ไม่แปลกนี่ครับ เครื่องนี้ตอน idle คงกินไฟไม่เกิน 300 W แต่ถ้าใช้งานเต็มที่ก็อาจจะเกิน
                          การซื้อ UPS ก็ไม่ต้องซื้อให้เท่า PSU ก็ได้นี่ครับ คิดจากปริมาณกำลังไฟฟ้าที่คาดว่าจะใช้จริงน่าจะเหมาะสมกว่า

ผมก็กะจะซื้อคอมเครื่องใหม่ + UPS ด้วย ขอเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนดี
                          Last edited by karyonix; 30 Jan 2009, 16:40:55.

Comment

Originally posted by karyonix View Post
                            การที่เปิดเครื่องติดได้ก็ไม่แปลกนี่ครับ เครื่องนี้ตอน idle คงกินไฟไม่เกิน 300 W แต่ถ้าใช้งานเต็มที่ก็อาจจะเกิน
                            การซื้อ UPS ก็ไม่ต้องซื้อให้เท่า PSU ก็ได้นี่ครับ คิดจากปริมาณกำลังไฟฟ้าที่คาดว่าจะใช้จริงน่าจะเหมาะสมกว่า

ผมก็กะจะซื้อคอมเครื่องใหม่ + UPS ด้วย ขอเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนดี
                            ได้รุ่น+ยี่ห้อแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าซื้อได้ที่ร้านไหน(ถูกๆ)
                            ใครใช้รุ่นไหนอยู่แล้วใช้งานดีๆก็บอกกันมั่งครับ

Comment

Working...
                            X