Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาหน่อยครับเกี่ยวกับ Striker 2 Formula

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาหน่อยครับเกี่ยวกับ Striker 2 Formula

พอดีผมได้ซื้อคอมพิวเตอร์มาใหม่ครับ รายละเอียด

CPU: Intel Q6600
    MB : Striker II Formula
    RAM: OCZ 2 GB CL4 Bus 800 (1GB * 1GB)
    PW: ODIN 550 WATT
    VGA: Winfast 7950GT 512M

พอดีผมมีปัญหาครับ คือ เวลาเปิดเครื่องจะเกิดปัญหา(ช่วงระหว่างเข้าวินโดว์) เด้ง ออกจอฟ้า ขึ้น
    Code Error : PAGE_FAULT_IN_NONPAGED_AREA (Error Code : 0x00000050)

ซึ่งปัญหานี้ผมได้ลองเช็คแล้วน่าจะเกิดจาก RAM มีปัญหา จึงได้ไปเครม RAM (ทางร้านใจดีเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ ขอบคุณร้านเจไดครับ)

แต่ปัญหาก็ยังเกิดอยู่ครับ ซึ่งจะเป็นตอนที่ เปิดเครื่องใหม่ๆ (แบบว่าหลังจากปิดเครื่องไปสักระยะ แล้วเปิดใหม่) ก็จะเกิดจอฟ้าตลอด (บางครั้งแค่คลิ๊กเปลี่ยนเพลงก็เกิดจอฟ้าแล้ว)

ผมไม่แน่ใจว่าตกลงจะเป็นที่บอร์ดมีปัญหาหรือเปล่า (เห็นบอกว่าบอร์ดรุ่นนี้เฮี้ยน )
    จึงรบกวนพี่ ๆน้อง ๆ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาด้วยครับ จะได้แก้ไขได้ถูก ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

Striker และ Maximus ทั้งเพี้ยนและเฮี้ยนพอกันครับ อิอิ

ลองอัพ BIOS ดูครับ

Comment

อัพ BIOS เรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ ขอบคุณครับ - -"

Comment

Originally posted by eva View Post
        พอดีผมได้ซื้อคอมพิวเตอร์มาใหม่ครับ รายละเอียด

CPU: Intel Q6600
        MB : Striker II Formula
        RAM: OCZ 2 GB CL4 Bus 800 (1GB * 1GB)
        PW: ODIN 550 WATT
        VGA: Winfast 7950GT 512M

พอดีผมมีปัญหาครับ คือ เวลาเปิดเครื่องจะเกิดปัญหา(ช่วงระหว่างเข้าวินโดว์) เด้ง ออกจอฟ้า ขึ้น
        Code Error : PAGE_FAULT_IN_NONPAGED_AREA (Error Code : 0x00000050)

ซึ่งปัญหานี้ผมได้ลองเช็คแล้วน่าจะเกิดจาก RAM มีปัญหา จึงได้ไปเครม RAM (ทางร้านใจดีเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยครับ ขอบคุณร้านเจไดครับ)

แต่ปัญหาก็ยังเกิดอยู่ครับ ซึ่งจะเป็นตอนที่ เปิดเครื่องใหม่ๆ (แบบว่าหลังจากปิดเครื่องไปสักระยะ แล้วเปิดใหม่) ก็จะเกิดจอฟ้าตลอด (บางครั้งแค่คลิ๊กเปลี่ยนเพลงก็เกิดจอฟ้าแล้ว)

ผมไม่แน่ใจว่าตกลงจะเป็นที่บอร์ดมีปัญหาหรือเปล่า (เห็นบอกว่าบอร์ดรุ่นนี้เฮี้ยน )
        จึงรบกวนพี่ ๆน้อง ๆ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาด้วยครับ จะได้แก้ไขได้ถูก ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
        ผมว่าเอาบอร์ดไปเปลี่ยนเลย ผมก็เปนอาการเหมือนท่าน วันนั้นพอดีไปซื้อบอดตัวนี้มาละ แต่ขี้เกียจต่อเองเลยยกเคสไปให้เขาทำบวกเก็บสายไฟ หลังจากที่ทางร้านได้ประกอบเสร็จได้เปิดคอม ไม่มีภาพ ผมถึงกับ งง บวก เอ๋อ แล้วมันขึ้น drive A: ไรสักอย่างนี้แหละ บูตเข้าไบออสไม่ได้สักที ทำไรยังไงก็ไม่ติด ผมก็จนปัญญา ทางร้านเลยเอาบอดอีกตัวใหม่มาเปลี่ยนอีกที ปรากฎใช้งานได้ปรกติดีทุกอย่าง ดีนะไม่ได้ประกอบที่บ้านไม่งั้นเสียเวลาเสียเงิน มาพันทิพย์ อีกแน่เลย จนนะบัดนี้ใช้งานได้อย่างปรกติครับ ไม่มีปัญหา ไม่ทราบว่าซื้อบอดมาจากไหน ให้ทางร้านลองเปลี่ยนตัวใหม่ดูก่อนถ้ายังขึ้นจอฟ้า คุณต้องเล็งไปที่อย่างอื่นแล้วละ

Comment

StrikerII Formula

เป็นบอร์ดที่ ค่อนข้างเรื่องมาก และจุกจิกในเรื่องของการเซ็ตติ้งไบออส สุดๆครับ

ลองไล่ เรื่องไฟ และคอนฟิกให้ดีครับ

แล้วจะรู้สึกรักมัน มากยิ่งขึ้น ..

Comment

ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น เรื่องเปลี่ยนบอร์ดผมอยากให้แน่ใจก่อนว่ามันเกิดจากบอร์ดเสียหายจริงหรือเปล่าครับ (เพราะตอนเทสเล่นเกมก็สามารถเล่นได้ปรกติ แต่แค่คลิ๊กเปลี่ยนเพลงดันเกิด - -")

ถ้าไม่เป็นการรบกวนครับ รบกวนคุณอั๊ยซ์ หรือท่านอื่นๆ แนะนำเซ็ตติ้งไบออสของบอร์ดตัวนี้แบบคราวๆ เพื่อให้เสถียรได้ไหมครับ ถ้าเซ็ตติ้งได้จริงก็แปลว่าบอร์ดคงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าไม่ได้ผมก็คงต้องไปเปลี่ยนแล้วละครับ

พอดีไม่ค่อยเก่งเรื่องการปรับแต่งไบออสสักเท่าไหร(แล้วเจือกเลือกบอร์ดแต่งซะงั้น) ขอบคุณมากๆครับทุกความคิดเห็นครับ

Comment

Originally posted by I3K View Post
              Striker และ Maximus ทั้งเพี้ยนและเฮี้ยนพอกันครับ อิอิ

ลองอัพ BIOS ดูครับ
              Asus Maximus ผมไม่เห็นมันจะเพี้ยนเลยครับ

Comment

มะมีใครช่วยเลยหรือครับ T^T ขอดันนะครับ รบกวนด้วยนะครับ

Comment

ก็ลองยกไปที่ร้านดูก่อนสิ แล้วซื้อจากร้านไหนอ่ะ ร้านชั้น1หรือเปล่า

Comment

มาปรึกษาเหมือนกันครับ มีปัญหากับ striker ii formula แต่เป็นเรื่องความร้อนตรง chipset south/north bridge ครับ อยู่แถว 80c กว่าๆ ตลอด ไม่รู้เพราะอะไร cpu ก็ 40c ผมทำอะไรผิดละเนี่ยเพื่อนๆ คนไหนเคยเจอปัญหานี้บาง บอกวิธีแก้หน่อยครับ

นี่เลยไม่กล้าลากเลย ยังเป็น factory setting อยู่ ...
                    Last edited by KOOKKIG; 14 Mar 2008, 22:17:13.

Comment

Working...
                    X